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DIBAJI  
Mwanafunzi mpendwa, kitabu hiki kimeandikwa kukidhi matakwa ya mtaala mpya wa sekondari wa 
kidato cha kwanza hadi cha nne uliofanyiwa marekebisho na Kituo cha Taifa cha Kuendeleza Mitalaa. 
Mtalaa huu unalenga mwanafunzi kwa kumshirikisha katika shughuli za mafunzo mbalimbali. 
Unalenga kujenga na kukuza mwanafunzi atakayekuwa na milisi zinazohitajika katika karne ya 21.  

Kitabu hiki kinalenga kidato cha kwanza na kina mada tisa. Mada hizi zimeandikwa zikilenga kukuza 
milisi za wanafunzi kutokana na matarajio lengwa ya kila mada. Shughuli za Mafunzo 
zimependekezwa zenye lengo la kukuza stadi za kimaisha kama vile kutafakari, ubunifi, mawasiliano 
bora, utatuzi wa changamoto mbalimbali, ushirikiano, pamoja na matumizi ya TEHAMA. Maadili pia 
yamekuzwa katika shughuli hizi. Mtalaa unakisi Maisha ya kawaida yanayopatikana katika mazingira 
ya wanafunzi. 

 

 

 

Profesa Mshiriki Betty Ezati 
Chairperson, NCDC Governing Council  
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SHUKURANI 
Kituo cha Taifa cha Kuendeleza Mtalaa (NCDC) kingependa kushukuru wote walioshiriki katika 
kuandika kitabu hiki. 

Tunashukuru taasisi zote ambazo zilitupa walimu walioshiriki katika kuandika kitabu hiki 
kama paneli. TunaMshukuru Galacha wa Kiswahili ambaye alianzisha kazi hii ya kuandika 
kitabu kinachokidhi mahitaji ya jamii. Shukurani zetu za dhati ziwafikie watu wa shirika la 
Enabel ambao walitupa ushauri wa kitaaluma wakati wa kuandika kitabu hiki.  

Kituo cha NCDC kinashukuru sana walimu na wanafunzi ambao walishirikiana na Galacha na 
Wataalamu kutoka Cambridge Education and Curriculum Foundation ili kutuwezesha kutoa 
kitabu hiki. 

Pamoja na hao, NCDC ingependa kuwashukuru wale wote ambao hawakujitokeza moja kwa 
moja kushiriki katika uandishi wa kitabu lakini walikuwa nyuma ya pazia wakichangia kwa njia 
mbalimbali.  

NCDC inahakikisha kuwa itatunza kanuni na maadili yaongozayo uandishi wa vitabu. Katika 
uandishi wa kitabu hiki, asilia mbalimbali zimerejelewa ambazo hatuwezi kushukuru vya 
kutosha tukazimaliza. Asanteni nyote.  

Natoa wito kwamba mapendekezo yoyote kuhusu uboreshaji wa huduma zetu 
yanakaribishwa. Tafadhali tufikie kupitia kwa sanduku la posta, 7002, Kampala au kwa anwani 
pepe: admin@ncdc.go.ug  

 

 

 
Grace K. Baguma  
Mukurugenzi, National Curriculum Development Centre.  
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MADA KUU 1.1:  WATU WA NYUMBANI  
 

  
 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
ukoo 
salamu  
adabu 
uakifishaji 

Umilisi  

Mada hii itakuwezesha; 

• Kutamka sauti za Kiswahili kwa usahihi 
• kutambua misamiati ya watu wa nyumbani. 
• kusimulia hadithi fupi kuhusu familia yako. 
• kuanzisha na kuitikia salamu kwa namna inayostahili.  
• kutambua na kuigiza maneno ya adabu 
• kusoma na kuigiza mazungumzo. 
• kutambua na kutumia aina mbalimbali ya majina ya watu wa 

nyumbani katika sentensi. 
• kubaini vipatanishi vya nomino vya ngeli ya A–WA katika sentensi. 
• kuakifisha nomino katika sentensi kwa kuzingatia alama zote za 

uakifishaji. 
• kutambua hatua mwafaka za kuandika insha ya mwongozo. 
• kuandika insha ya mwongozo. 
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Utangulizi 

Je! unaishi na kina nani nyumbani? Unaweza kutamka majina yao kwa ufasaha? Kwa mfano, 
kuna silabi ngapi katika jina la kila mmoja wao? Mawasiliano yatakuwa kamilifu iwapo sauti, 
silabi na maneno ya lugha yoyote ile hutamkwa kwa namna inayostahili.   Pia ni muhimu 
kuthamini na kushirikiana na watu wa nyumbani kimazungumzo na katika shughuli 
mbalimbali.   

Kwa hivyo, mada hii itakupa uwezo wa kutambua matamshi bora ya sauti za Kiswahili. Mada 
hii pia itakuwezesha kutambua watu wa nyumbani na jinsi ya kuwasiliana na kuishi nao kwa 
namna inayostahili. 

Funzo a: Kutamka sauti za Kiswahili 
Shughuli 1.1 Kusikiliza na Kuzungumza 
 
Katika vikundi,  
 

1. Tamka, kariri, na kusoma kwa sauti maneno yafuatayo kwa kuzingatia matamshi bora 
ya vokali za Kiswahili. 

 
a- anza, baba, kaka, dada  
e- endesha, endelea,  
i.inuka, ingia, bibi, mimi, sisi 
o- omba, ona, ondoa, oga, wote 
u- uhuru, umoja, kuku, nguvu 
 

2. Tamka maneno yafuatayo yenye matumizi ya vokali mbili 
aa- kaa, jaa, baada, saa,  
ee- mzee, pekee 
ii- tii, bidii 
oo- choo, njoo 
uu- juu, mguu 
 

3. Tamka maneno yafuatayo yenye matumizi ya vokali mbili zisizofanana 
 

ondoa, lia, ongea, fagia, pokea, chuo, kimbia, somea 
 

4. Shirikiana na wenzako kutambua, kutamka na kuandika baadhi ya maneno  yenye 
vokali mbalimbali. 
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Shughuli 2.1 Kusikiliza na Kuzungumza 
 
Katika vikundi,  
1. Tamka sauti zifuatazo.  

 
i. /b/, /p/, /m/ /w/ 

 
ii. /f/, /v/  

 
iii. /dh/, /th/ 

 
iv. /d/, /l/, /n/, /r/, /s/, /t/, /z/ 

 
v. /ch/, /j/, /ny/, /sh/, /y/ 

 
vi. /k/, /g/, /ng’/, /gh/, /kh/ 

 
vii. /h/.  

 
2. Tamka tena sauti zilizo juu. Tambua mahali sauti hizo zinakotamkiwa.  
 
3. Unganisha konsonanti na vokali ulizotamka hapo juu kuunda silabi na maneno. 
4. Shirikiana na wenzako katika kikundi kuandika alfabeti ya Kiswahili kutoka A hadi Z.  

 

Funzo b.  Kutambua msamiati wa watu wa nyumbani  

Shughuli 3.1 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika vikundi,  

1. Taja watu unaoishi nao nyumbani 

2. Jadiliana na wenzako kutafuta maana ya maneno uliyopewa katika boksi 

baba, mama, kaka, dada, bin, binti, shangazi, babu, nyanya 
 

3. Elezea kuhusu watu wa familia yako kwa kutaja majina yao. 

4. Shirikiana na wenzako kusoma na kujadili maana ya sentensi zifuatazo 
 

i. Baba yangu ni dereva wa basi.  
ii. Mama yangu ni mwalimu wa Kiswahili.  

iii. Dada yake Peter anafundisha katika Chuo Kikuu cha Kyambogo.  
iv. Bin yangu anaitwa Haba.  
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v. Kaka yangu anasomea katika Chuo cha walimu cha Nakaseke.  
vi. Binti yake Yusuph ni mrembo sana.  

vii. Tafadhali niitie yule kaka yangu.  
viii. Eve ni binti yake mzee Lutaaya.  

ix. Dada yako anaitwa nani?  
x. Mama ananyonyesha mtoto.  

 
 
Kazi mradi 
Katika kikundi, fanya utafiti kuhusu msamiati mwingine wa watu wa ukoo. Unaweza 
kutumia kamusi, maktaba au mtandao. Kisha, wasilisha matokeo ya utafiti wako darasani. 
 
5. Ambatanisha majina ya watu wa ukoo kutoka sehemu A na B. 

               A                                                                                       B 

 

 

 

 

 

Funzo c:  Kuigiza majukumu ya watu wa Nyumbani     

Shughuli 4.1 Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na Kuandika 

Katika vikundi, 

1. Tazameni na kuelezea mnachoona kutokana na michoro 

a                           b     

(a) Mama 
(b) Babu 
(c) Shangazi 
(d) Ami 
(e) Binamu 

 

 

ni mtoto wa shangazi, ami au mjomba.  
ni ndugu wa kike wa baba, au ni ndugu wa kike wa kuumeni. 
ni mzazi wa kike. 
ni mwanamume aliyezaliwa katika tumbo moja na baba.  
ni mzazi wa kiume wa baba au mama. 
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c                 d         

        e                                f    

 

2.  Ambatanisha sentensi kutoka na michoro uliyotazama hapo juu 

Bibi anasuka mkeka                                         Dada anafagia 
Watoto wanaruka kamba                                  Baba anakama ng'ombe 
Mama anapika                                                  Shangazi analima 

 

3. Shirikiana katika vikundi kuelezea na kuigiza majukumu mbalimbali ya watu wa 
nyumbani. 

 
Funzo d. Kueleza kazi zinazofanyika nyumbani 

Shughuli 5.1 Kusikiliza, kuzungumza na kuandika 

Katika vikundi,  

1. Jadiliana kuhusu kazi mbalimbali zinazofanyika nyumbani kwenu. 
2. Kwa zamu, elezea kazi unazofanya nyumbani kwenu wakati wa likizo. 
3. Jaza mapengo kwa kutumia vitenzi vifuatavyo vinavyohusu kazi za nyumbani. 
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    (paka, ezeka, jenga, safisha, fyeka) 

(a) Dada yangu ana ………………… vyombo. 
(b) Ami ali ………………… nyasi katika boma lake. 
(c) Baba yetu anafanya kazi ya ku ………… rangi. 
(d) Nili ………… mabati juu ya nyumba yetu. 
(e) Babu yetu ali …………. nyumba kubwa sana kijijini. 

 

Funzo e. Kusimulia hadithi fupi kuhusu familia 

Shughuli 6.1 Kusikiliza, kuzungumza na Kuandika 

Chora watu unaoishi nao nyumbani kwenye karatasi, kisha usimulie hadithi inayohusu watu 
wa familia yako.  

 

Funzo f. Kutambua matumizi ya Salamu na maneno ya adabu  

Shughuli 7.1 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika kikundi, 

1. Tazameni na kutaja mnachoona katika mchoro. Shirikiana kuelezea na kuigiza   
kinachotendeka katika mchoro.  

 

 

 

Shikamoo 
baba 

Marahaba 
mwanangu 
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Taz: Salamu ni maamkizi ya kujuliana hali miongoni mwa watu. Katika lugha ya Kiswahili kuna 
aina nyingi za salamu kulingana na umri/cheo, wakati, hali, idadi ya watu unaosalimia na 
uhusiano wa watu husika.  

 

2. Katika jozi, salimiana na mwenzako kwa kutumia salamu zifuatazo; 
 

 

 
Tanbihi: Shikamoo ni salamu ya heshima kwa mtu anayekuzidi umri au cheo.  

i. Salamu kulingana na wakati. 

Salamu Jibu 
Sabalkheri Sabalkheri/Alkheri 
Masalkheri Masalkheri/Alkheri 

 
 

                  

 

                                        

Sabalkheri ni salamu inayotumiwa wakati wa asubuhi ilhali masalkheri inatumiwa wakati wa 
jioni kuanzia alasiri.                                               

Salamu Jibu 
Shikamoo Marahaba 
Shikamoo baba? Marahaba mwanangu 
Shikamoo mama? Marahaba mwanangu 
Shikamoo mwalimu? Marahaba 
Shikamoo shangazi? marahaba 
Shikamoo babu? Marahaba mjukuu wangu 
Shikamoo bibi/nyanya? Marahaba mjukuu wangu 

Sabalkheri Sabalkheri 
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ii. Salamu kulingana na hali mbalimbali 

Salamu                                                 Hali                                               Jibu 
Habari ya/za Masomo/Shuleni? Nzuri /njema 
Habari ya/za Nyumbani? Nzuri /njema 
Habari ya/za Safari? Nzuri /njema 
Habari ya/za Kupotea? Nzuri /njema 
Habari ya/za Kazi? Nzuri /njema 

 
 
 
 
 
 

                    
 

Habari ya 
Jioni? Nzuri 

Habari ya 
masomo? Nzuri 

Habari za 
nyumbani? 

Nzuri 

Habari ya 
kazi? Njema 
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iii. Salamu za kujuliana hali kulingana na idadi ya wanaoitikia. 
Shughuli 8.1 Kusikiliza na kuzungumza 
 
Kakika vikundi,  

1. Igizeni salamu na majibu yake kama ifuatavyo; 
 
     Salamu                                                  Jibu  

Hujambo? Sijambo 
Hamjambo? Hatujambo 
Umeamkaje? Umelalaje? Salama 
Mmeamkaje? Mmelalaje? Salama 
Umeshindaje? Mmeshindaje? Vizuri/vyema 
U mzima? M wazima? Ni mzima/ Tu wazima 
Uhali gani? Mhali gani?  Njema/ Nzuri 

 
 
 
 
 
 

                                   
Funzo g. Kutambua na kuigiza maneno ya adabu 
Shughuli 9.1 Kusikiliza, kuzungumza na kusoma 
 
Katika vikundi,  

1. Someni na kuigiza maneno ya adabu yafuatayo; 
 

Neno la adabu  Jibu 
Hodi hodi!  Karibu!  
Karibu  Asante  
Kwa heri  Kwa heri ya kuonana 
Hongera Asante 
Asante kwa kazi Karibu 
Pole Haidhuru/ Nimeshapoa 

U mzima 
dada? 

Ni mzima 
kaka 



MTAALA WA SEKONDARI

10

10 
 

Funzo h. Kusoma na kuigiza mazungumzo 
Shughuli 10.1 Kusoma na kuandika 
 

1. Katika jozi, someni na kuigiza mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali 
 
Tom         :    Habari ya siku nyingi rafiki?  
Rehema   :    Ni nzuri, labda zako?  
Tom        :     Mimi ni mzima. Umepotea sana siku hizi!  
Rehema   :    Ndiyo, mama yangu amekuwa mgonjwa.  
Tom        :    Eee! Pole sana, sasa yuko vipi?  
Rehema   :   Tumempa dawa, atapata nafuu.  
Tom        :    Hebu tuombe Mungu apone haraka  
Rehema   :    Amina. Hebu niende nyumbani, Alamsiki! 
 

i. Kwa kutumia kamusi, tafuteni maana ya maneno mapya kutokana na 
mazungumzo. 

ii. Tambua na kuandika salamu na maneno ya adabu yaliyotumika katika 
mazungumzo. 

 
 
Sarufi 
Funzo i. Kutumia vipatanishi sahihi vya nomino za ngeli ya A-WA katika sentensi 
Shughuli 11.1 Kusoma na kuandika 

Katika vikundi,  

1. Tazameni na kujadiliana kuhusu kinachotendeka katika michoro. 

 
       Umoja                                                                                            Wingi 
 

a                                                                      
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       Umoja                                                                                            Wingi 
 

a                                                                      
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Umoja                                                                                            Wingi 
 

b                                                    
 

c                          
         

2. Ambatanisha sentensi kutoka boksi na michoro uliyotazama hapo juu. 
 

      Mtoto analia                                                                      Watoto wanalia      
      Mkulima analima                                                            Wakulima wanalima 
      Msichana anafagia                                                         Wasichana wanafagia 
 

 
3. Shirikiana kusoma kwa sauti na kutafuta maana ya nomino zifuatazo. 

 
Umoja Wingi 
Mtu Watu 
Mtoto Watoto 
Mwalimu Walimu 
Mkulima Wakulima 
Mzazi Wazazi 
Mke Wake 
Mume Waume 
Mgeni Wageni 
Mfalme Wafalme 
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Umoja Wingi 
Mwanafunzi Wanafunzi 
Mhubiri Wahubiri 
Mvulana Wavulana 
Msichana Wasichana 
Mganga Waganga 
Mchezaji Wachezaji 
Mshonaji Washonaji 
Mlevi Walevi 
Mlinzi Walinzi 
Mwislamu Waislamu 
Mgonjwa Wagonjwa 

 
Taz; Ngeli ya a-wa inajumuisha vitu kama, watu, wanyama, wadudu, ndege na kadhalika.  

4. Katika vikundi, fanyeni utafiti katika kamusi, maktaba au mtandao kuhusu nomino 
nyingine za ngeli ya a-wa na uziandike kwa umoja na wingi 

5. Shirikiana na wenzako kuandika sentensi zifuatazo katika wingi. 
i. Mama analima shambani. 

ii. Kaka na dada wanaosha vyombo. 
iii. Mfalme amekaa. 
iv. Mganga anatibu mgonjwa. 
v. Mvulana anapasua kuni. 

vi. Mzee anapeana mawaidha. 
vii. Mwanafunzi alienda shuleni asubuhi. 

 
Funzo j. Kuakifisha kwa usahihi 
Shughuli 12. 1 Kusoma na kuandika 
 
Katika vikundi, 

1. Someni na kujadili ujumbe katika kifungu.  
 

Nalubega na Onyango ni marafiki sana. Siku moja, Nilimsikia Onyango akisema, “Mimi na 
rafiki yangu Nalubega tumetembelea mataifa mengi ulimwenguni.” Kwa mfano, Mataifa ya 
Afrika Mashariki (Kenya, Tanzania, Sudani Kusini, Rwanda na Burundi), Ujerumani, Uhispania, 
Brazil, Marekani na Uchina. “Umetembelea nchi gani wewe?” Aliniuliza. “Mimi sijawahi hata 
kuvuka mpaka wa Uganda!” Nilimjibu.  Alaa! Alishangaa.  Bahati yako itakuja usijali. Alinitia 
moyo. 
 

2. Tambua na kuandika alama za uakifishaji katika kifungu ulichosoma. 
3. Fanyeni utafiti kuhusu alama nyingine zozote za uakifishaji ambazo hazijatajwa katika 

kifungu.
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Funzo K. Kuandika Insha  

Shughuli 13.1 Kuandika 

Katika makundi, 

1. Andikeni insha kuhusu watu wa ukoo wako. 
Zingatieni yafuayo; 
Jina lako? Unasoma kidato gani? Unaishi wapi? Unaishi na nani nyumbani? Watu wa 
nyumbani kwenu wanafanya kazi gani? Wewe, unasaidiaje wazazi wako katika kazi za 
nyumbani. 

 
Shughuli ya jumla 
Umeandaliwa sherehe ya siku ya kuzaliwa kwako nyumbani kwenu. Umeita baadhi ya 
marafiki zako kutoka darasani mwako kuhudhuria. Baada ya chakula na kukata keki, 
umeombwa kutambulisha kila mtu aliyehudhuria. Umemaliza kuwatambulisha marafiki 
zako.  

a. Watambulishe watu wa ukoo wako waliohudhuria. 
b. Kila mtu wa nyumbani alisema kuwa marafiki zako ni watoto wenye adabu. Ni mambo 

gani waliyofanya ili kuonyesha kuwa ni wenye adabu. 
c. Andika maneno uliyozungumza wakati wa hotuba yako. 

 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
• Sauti za Kiswahili kwa usahihi 
• Msamiati wa watu wa nyumbani. 
• Usimulizi w hadithi fupi kuhusu familia yako. 
• Salamu kwa namna inayostahili.  
• Maneno ya adabu 
• Uigizaji wa mazungumzo. 
• Matumizi ya aina mbalimbali ya majina ya watu wa nyumbani katika sentensi. 
• Vipatanishi vya nomino vya ngeli ya A–WA katika sentensi. 
• Uakifishaji. 
• Uandishi wa insha 
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MADA KUU 1.2 JAMII 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

Msamiati 
Msingi 
dira 
mazingira 
sudi  
dhehebu 
kiama 
jahanam 

Umilisi  

Mada hii itakuwezesha;  

a. kutambua msamiati wa mahali muhimu. 
b. kutofautisha na kubaini sehemu za dira. 
c. kujadili shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu. 
d. kuelezea sehemu muhimu mbalimbali kwa kutumia dira. 
e. kusomea makala na kujibu maswali. 
f. kutambua na kutumia vitenzi mbalimbali katika sentensi. 
g. kubaini matumizi ya vipatanishi vya nomino katika sentensi vya ngeli 

ya U–I. 
h. kubaini na kutumia alama zote za uakifishaji katika sentensi na 

vifungu vya maneno. 
i. kutambua vipengele muhimu vya uandishi wa insha ya mwongozo. 
j. kuandika insha ya mwongozo. 
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Utangulizi  

Wewe kama mwanajamii, una wajibu wa kujua yanayotendeka katika jamii yenu. Pia, 
unastahili kujua mahali muhimu katika mazingira yako. Je, ni huduma zipi zinazopatikana 
katika mahali muhimu mbalimbali? Je! unaweza kumwelekeza yeyote anayekwenda katika 
mahali muhimu kokote bila kupoteza njia? Je, wewe unachangia vipi katika kuhifadhi na 
kuendeleza mahali muhimu katika jamii yako? Mada hii, itakuwezesha kutambua na kutumia 
msamiati unaoyohusiana na mahali muhimu, matumizi ya dira pamoja na vipengele vya lugha 
vilivyoteuliwa katika mawasiliano. 

 

Funzo a. Kutambua msamiati wa mahali muhimu katika Jamii 

Shughuli 1.2 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Shirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii 

Jamii yetu huwa ikijumuisha sehemu mbalimbali ambazo zina umuhimu mkubwa sana katika 
maisha ya mwanadamu. Bila sehemu hizi, maisha ya mtu hayawezi kuboreka hata kamwe kwa 
sababu atapatwa na upungufu fulani. Hizi ni sehemu ambazo tangu jadi zimekuwepo na 
michango yake haiwezi ikapigiwa mifano. 

Mojawapo ya sehemu hizi maalum katika jamii ni kituo cha polisi. Hili ni jengo lililojengwa kwa 
kusudi la kuimarisha amani katika jamii. Iwapo mtu yeyote anavunja sheria basi hupelekwa 
katika kituo cha polisi ili akafunguliwe mashtaka na baadaye afikishwa mahakamani kukatiwa 
hukumu yake. Kutokana na kuwepo kwa kituo cha polisi katika jamii, visa vibaya vya uhalifu 
vimeepukwa kwa viwango vikubwa. 

                                                           

Vile vile, kuna sehemu za kuabudia katika jamii ambapo Wakristo huenda kanisani kila 
Jumamosi au Jumapili kulingana na dhehebu la mwuumini husika. Nao Waislamu vile vile, 
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huelekea misikitini kuabudu. Kwa siku angalau wao huabudu mara tano. Siku ya Ijumaa ndiyo 
siku rasmi ya ibada katika dini ya Kiislamu. Maeneo haya ya ibada yamekuwa na mchango 
mkubwa sana katika uelekezi wa sudi za wanadamu. Watu wamefunzwa kumcha Mungu na 
kuwaheshimu wenzao ili duniani kuwe na amani. Vile vile, ni katika majengo haya ya ibada 
ambapo waumini hufunzwa kuishi maisha mema na kujiepusha na dhambi ili siku ya kiama 
wasielekee jahanamu kuchomwa moto wa milele. 

         

Shule nayo ni mahali ambapo elimu hupokezwa kwa wanafunzi ili waweze kuwa na maarifa ya 
kuwaongoza katika maisha yao siku za baadaye. Kuna shule za chekechea, msingi, upili na 
taasisi za juu za elimu kama vile vyuo vya ufundi na vyuo vikuu. Taifa letu limeweza kupiga 
hatua mbele kimaendeleo kwa sababu watu wengi wameweza kupokea elimu kutoka katika 
mashule mbalimbali. 

                                            

Mahakama ni mahali ambapo hukumu hutolewa kwa wale wanaovunja sheria. Hili ni eneo 
ambalo limesaidia sana katika kudumisha uungwana ndani ya jamii yetu. Wanaopatwa na 
hatia huwa wakipewa adhabu kulingana na makosa waliyoyafanya. Kwa mfano, kuna wale 
ambao huwa wakihukumiwa kifungo cha miezi hadi kufikia wale wanaohukumiwa kifungo cha 
maisha gerezani. 
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Hatimaye, hospitali na zahanati nazo zimekuwa na wajibu mkubwa sana katika maisha ya 
wanadamu kwa sababu ya kuwahudumia wale wote ambao ni wagonjwa. Matibabu 
mbalimbali yemekuwa yakitolewa kwa wagonjwa wa aina tofauti tofauti hospitalini bila kujali 
umri, rangi wala jinsia ya mgonjwa. Hili limewaepusha wagonjwa wengi kufariki kutokana na 
maradhi ambayo yamekuwa yakiwakumba kila siku. 

                                             

2. Tafuteni maneno mapya kutokana na makala hii, kisha utumie kamusi au mtandao wa 
intaneti kuelezea maana yake. 

3. Tambua na kuandika mahali muhimu katika jamii yako. 
4. Shirikiana na wenzako kukamilisha sentensi mbalimbali. 

 
i. Taja sehemu ambayo wanafunzi hupewa elimu ………………………….………………. 

ii. Mahali ambapo watu huenda kuabudia huitwaje? ………………….…………………… 
iii. Ni mahali papi ambapo wahalifu hupekelwa ili wahukumiwe? …………………………. 
iv. Kituo cha polisi kina manufaa gani? ……………………………………………………… 
v. Wagonjwa hutibiwa mahali papi? ………………………………………………………… 
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Funzo b: Kueleza umuhimu wa sehemu muhimu katika jamii 
Shughuli 2.2: Kusikiliza na kuzungumza  

Katika vikundi vidogo,  

1. Shirikiana na wenzako kutambua na kuandika mahali muhimu katika mazingira yako, kisha 
elezeeni kuhusu umuhimu wa kila mahali muhimu. 

 
Funzo c. Kujadili shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu  
Shughuli 3.2:  Kuzungumza na kuandika 

Kwa kurejelea mahali muhimu mbalimbali katika jamii, jadiliana na wenzako kuhusu shughuli 
zinzaofanyika katika mahali muhimu. Kisha ziandike shughuli hizo na kutunga angalau 
sentensi mbili kwa kila shughuli. 

 
Funzo d. Kutambua sehemu za dira 
Shughuli 4.2: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 
Katika vikundi, 

1. Tambueni na kuchora sehemu za dira 
2. Kwenye dira uliyochora, onyesha sehemu zote za dira 
3. Elezeeni upande wa nyumbani kwenu kutoka mahali muhimu mbalimbali. 
4. Andika angalau wilaya mbili kutoka pande nne za nchi ya Uganda. 

 
Taz: Dira ni kifaa kinachoonyesha pande za dunia ambacho huwaongoza watu kutambua 
maeneo mbalimbali. Mielekeo hii humwongoza mtu ajue kule anakolenga kwenda. Mfano ni 
Kaskazini, Kusini, Katikati, Magharibi na Mashariki. Hii ndiyo mielekeo mikuu ya dira. Pia kuna 
ile mielekeo midogo ya dira kama Kaskazini mashariki, Kaskazini magharibi, Kusini mashariki 
na Kusini magharibi. Mwongozo huu wa mielekeo ya pembe za ulimwengu ni muhimu sana kila 
mtu kuielewa. 
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Funzo e: Kueleza sehemu muhimu katika jamii kwa kutumia dira. 
Shughuli 5.2 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika jozi,  

1. Someni na kuigiza mazungumzo haya kisha mbadilishane majukumu. 

 

Okecho: Samahani Anyango. Je, unaweza nionyesha barabara inayoelekea benkini? 

Anyango: Naam, bila shaka. Pinduka kushoto mwishoni mwa barabara hii. 

Okecho: Karibu na taa zinazoelekeza watu na magari barabarani? 

Anyango: Ndio. Kisha nenda hadi ufike kwenye mzunguko wa barabara hii. 

Okecho: Je, baada ya mzunguko huo nifanyeje? 

Anyango: Upinde mkono wa kulia wa mzunguko huo na ujiunge na barabara ya Maji 
Matulivu. 

Okecho: Ni sawa. Nifikapo pale nitakuwa nimewasili? 

Anyango: La, fuata barabara hiyo ya Maji Matulivu na benki utaiona kwa upande wa kushoto 
wa barabara ile. 
Okecho: Asante sana dada. 

Anyango: Kwa heri. 
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2. Tafuteni maneno mapya kutokana na mazungumzo, kisha mtumie kamusi kuelezea 
maana yake. 

3. Mwelekeze rafiki yako wa shuleni jinsi anavyoweza kuja kukutembelea nyumbani 
kwenu. 

 

Funzo f: Kusoma makala kuhusu mahali muhimu na mtumizi ya dira. 

Shughuli 6.2 Kusoma na kuandika 

Katika makundi, 

1. Shirikiana kusoma na kujadili taarifa kutokana na makala hii. 

NAPENDA JAMII YETU 

Katika jamii yetu, watu wanaishi vizuri na kwa amani. Watu katika jamii hii hufanya kazi kwa 
bidi na kutunza mazingira yao kwa unadhifu.  

Kuna mahali muhimu katika jamii yetu. Mahali huku hutusaidia sote wanajamii. Kwa mfano, 
kuna hospitali mbili katika jamii yetu. Hospitali moja inaitwa Kitagata na ya pili inaitwa 
Kabwohe. Hospitali hizi zinatusaidia sana. Wagonjwa, wanawake wajawazito na wengine 
wanaohitaji msaada hukimbilia hospitali hizi. Madaktari na manesi katika hospitali hizi 
huhudumia watu vizuri sana. Pamoja na hospitali, kuna kanisa na misikiti. Kanisa na misikiti 
ni mahali muhimu katika jamii yetu. Husaidia kufariji watu na kuwapa imani ya kutokata 
tamaa. Kanisa na misikiti panarejelewa kama mahali patakatifu ambapo wanajamii wa jamii 
yetu hujifunzia maadili. Zaidi ya hayo kuna shule mbalimbali katika jamii yetu. Shule ni 
mahali muhimu katika jamii yetu kwa sababu zinasaidia kuelimisha wanajamii yetu na 
kuwafunza stadi kadhaa za kimaisha kama vile, kutafakari, kuwasiliana vizuri na kuwa 
wabunifu.  

Isitoshe, kuna mahali kama masoko, vituo vya polisi, vyoo vya umma na kadhalika ambavyo 
husaidia wanajamii yetu.  

Hospitali ya Kitagata iko upande wa Magharibi wa nyumbani kwetu ilhali ile ya Kabwohe iko 
upande wa Mashariki. Ukitoka upande wa Mbarara kuelekea Kasese, hospitali ya Kabwohe 
itakuwa upande wako wa kulia ambayo ni sehemu ya Mashariki. Kutoka nyumbani kwetu 
kwenda shuleni ninakosomea, unaelekea upande wa kaskazini mpaka unapofika kituo cha 
polisi. Unapofika hapo, unapinda kushoto na kuenda upande wa Magharibi ya Kaskazini. 
Binamu yangu yeye anasomea katika shule ya Kibingo ambayo iko upande wa Kusini ya 
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Kuna mahali muhimu katika jamii yetu. Mahali huku hutusaidia sote wanajamii. Kwa mfano, 
kuna hospitali mbili katika jamii yetu. Hospitali moja inaitwa Kitagata na ya pili inaitwa 
Kabwohe. Hospitali hizi zinatusaidia sana. Wagonjwa, wanawake wajawazito na wengine 
wanaohitaji msaada hukimbilia hospitali hizi. Madaktari na manesi katika hospitali hizi 
huhudumia watu vizuri sana. Pamoja na hospitali, kuna kanisa na misikiti. Kanisa na misikiti 
ni mahali muhimu katika jamii yetu. Husaidia kufariji watu na kuwapa imani ya kutokata 
tamaa. Kanisa na misikiti panarejelewa kama mahali patakatifu ambapo wanajamii wa jamii 
yetu hujifunzia maadili. Zaidi ya hayo kuna shule mbalimbali katika jamii yetu. Shule ni 
mahali muhimu katika jamii yetu kwa sababu zinasaidia kuelimisha wanajamii yetu na 
kuwafunza stadi kadhaa za kimaisha kama vile, kutafakari, kuwasiliana vizuri na kuwa 
wabunifu.  

Isitoshe, kuna mahali kama masoko, vituo vya polisi, vyoo vya umma na kadhalika ambavyo 
husaidia wanajamii yetu.  

Hospitali ya Kitagata iko upande wa Magharibi wa nyumbani kwetu ilhali ile ya Kabwohe iko 
upande wa Mashariki. Ukitoka upande wa Mbarara kuelekea Kasese, hospitali ya Kabwohe 
itakuwa upande wako wa kulia ambayo ni sehemu ya Mashariki. Kutoka nyumbani kwetu 
kwenda shuleni ninakosomea, unaelekea upande wa kaskazini mpaka unapofika kituo cha 
polisi. Unapofika hapo, unapinda kushoto na kuenda upande wa Magharibi ya Kaskazini. 
Binamu yangu yeye anasomea katika shule ya Kibingo ambayo iko upande wa Kusini ya 
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Magharibi kutoka kwetu. Kutoka kwetu kufika shuleni kwake, unatumia dakika ishirini pekee 
ukiwa unatembea kwa miguu. 

2. Tafuteni maneno mapya kutokana na makala na mshirikiane kutafuta maana yake 
kwa kutumia kamusi. 

3. Elezea ujumbe unaopata baada kusoma makala hii. 
4. Kwa kuongozwa na makala uliyosoma, elezea jinsi unavyoweza kuelekeza mtu kufika 

kwenu. 

Sarufi: 

Funzo g: Kutambua na kutumia vitenzi mbalimbali katika sentensi 

Shughuli 7.2 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Someni na kujadili matumizi ya vitenzi vya aina zifuatazo; 

i. Vitenzi Halisi 

Hivi ni vitenzi vinavyorejelea kitendo moja kwa moja. Vitenzi halisi vinapoambatanishwa na 
vitenzi vidogo katika sentensi, huitwa vitenzi vikuu. 

k.m: soma, kula, sikiza  

• Mchezaji wa riadha alirejea jana kutoka ng'ambo. 
• Mama atapikia wageni. 
• Fungua mlango wa jikoni. 

ii. Vitenzi Visaidizi 

Vitenzi visaidizi hutangulia vitenzi halisi (vitenzi vikuu) katika sentensi ili kuleta maana 
inayokusudiwa kulingana na wakati au hali. 

k.m: -kuwa, -ngali,  

• Jua lilikuwa limewaka sana mchana wote. 
• Tajiri wake angali anamsumbua na mshahara. 

Taz: Kitenzi ni neno linalosimamia kitendo. Kila kitenzi huwa na shina la kitenzi (sehemu 
ndogo zaidi ya kitenzi ambayo ndiyo huwakilisha tendo hilo). Shina la kitenzi 
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huambatanishwa na viambishi ili kutoa maana iliyokusudiwa kama vile mtendaji, mtendewa, 
wakati kitendo kinafanyika na pia kauli ya kitenzi hicho. 

2. Tutunga sentensi angalau tano kwa kutumia vitenzi mlivyojadili hapo juu. 
 

3. Kwa kushirikiana na jirani yako darasani, tunga sentensi sahihi kwa kutumia vitenzi 
vifuatavyo. 

(a) andika 
(b) -kuwa 
(c) endesha 

(d) -ngali 
(e) pika 

 
 
Funzo h:  
i. Kutumia vipatanishi vya nomino vya ngeli ya u-i katika sentensi 
Shughuli 8.2 Kusoma na kuandika 
 
Katika vikundi,  

1. Someni na kujadili maana ya nomino zifuatazo. 
Umoja  Wingi  
mkeka mikeka 
mlima milima 
mti miti 
mkono mikono 
mkono mikono 
mkebe mikebe 
mkoba mikoba 
mkuki mikuki 

 
 
2. Kwa kutumia kamusi, tafuteni nomino za ngeli ya u-i na mziandike katika umoja na wingi. 

 
 
3. Shirikiana na wanafunzi wenzako katika kikundi kusoma na kutambua matumizi ya 

nomino za ngeli ya u-i katika sentensi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi. 
 
umoja wingi 
nomino  vimilikishi  viwakilishi  nomino  vimilikishi viwakilishi 
Mgongo  

wangu 
 
wako 

unauma Migongo  
yetu 
 
yenu 

inauma 
Mwembe utavunjika Miembe itavunjika 
Mpira ulipasuka Mipira ilipasuka 
Mkufu unatingika Mkufu inatingika 
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huambatanishwa na viambishi ili kutoa maana iliyokusudiwa kama vile mtendaji, mtendewa, 
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Shughuli 8.2 Kusoma na kuandika 
 
Katika vikundi,  

1. Someni na kujadili maana ya nomino zifuatazo. 
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2. Kwa kutumia kamusi, tafuteni nomino za ngeli ya u-i na mziandike katika umoja na wingi. 

 
 
3. Shirikiana na wanafunzi wenzako katika kikundi kusoma na kutambua matumizi ya 

nomino za ngeli ya u-i katika sentensi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi. 
 
umoja wingi 
nomino  vimilikishi  viwakilishi  nomino  vimilikishi viwakilishi 
Mgongo  

wangu 
 
wako 
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Mkebe  
wake 

unapiga kelele Mikebe  
yao 

inapiga kelele 
Mkoba una rangi nzuri Mikoba ina rangi nzuri 
Mkuki una ukali sana Mikuki ina ukali sana 

 

umoja wingi 
nomino  vionyeshi  

 
      
    
ni 

vivumishi  nomino  vionyeshi  
 
      
    
ni 

vivumishi  
Mshipi  

huu 
 
huo 
 
ule 

mrefu Mishipi  
hii 
 
hiyo 
 
ile 

mirefu 
Mkeka mzuri Mikeka mizuri 
Mlima mdogo Milima midogo 
Mti mzito Miti mizito 
Mchoro mkubwa Michoro mikubwa 
Mlango mdogo  Milango midogo  

Mwezi mfupi Miezi mifupi 
 

4. Tunga sentensi sahihi angalau kumi kutokana na majedwali mliyosoma hapo juu 

 

ii.Uakifishaji 

Shughuli 9.2 Kusoma na Kuandika 

Katika vikundi,  

1. Tungeni sentensi angalau mbili kwa kila alama ya uakifishaji. 

Nukta (.)  , Nuktapacha (:)   , Mkato (,)   , Mshangao (!) , Kiulizi (?)  , Mabano ( ) , alama ya 
nukuu (" “)  , nuktamkato (;)  , 

 
2. Shirikiana na wenzako kuakifisha sentensi hizi. 

(i) mgeni alienda sokoni na kununua viazi nyama nyanya na vitunguu 
(ii) lo ni nani aliyekuumiza hivi alisema shangazi 

(iii) yule mtoto anapenda kusoma kwa bidii 
(iv) daktari richard anamtibu agnes 
(v) anaaitwa wakabi anatoka jijini kampala 
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Funzo i: Kuandika insha 

Shughuli 10.2 Kuandika  

Katika vikundi, jadiliana na kuandika insha kuhusu mahali muhimu katika jamii yako. 

 

Shughuli ya jumla 
Mama yako ni mtumishi wa umma. Yeye ni mfanya kazi wa serikali. Amehamishwa kutoka 
sehemu moja hadi nyingine. Huko alikohamishwa, amehama na familia yake.  
 

a) Unafikiri mnafaa kujua mahali gani muhimu katika mazingira 
mlikokwenda wewe na familia yako?  

b) Kwa kurejelea mahali muhimu katika mazingira yako, eleza sababu 
mbalimbali kwa nini ni muhimu kutambua mahali muhimu katika 
mazingira yako. 

c) Kwa kuzingatia alama za uakifishaji, andika inhsa ya maelezo 
ukimwelezea rafiki yako unayesoma naye jinsi anavyoweza kutoka 
shuleni na kukutembelea nyumbani kwenu.  

 
 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Msamiati wa mahali muhimu. 
b. Sehemu mbalimbali za dira. 
c. Shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu. 
d. Sehemu muhimu mbalimbali kwa kutumia dira. 
e. Usomaji wa makala na kujibu maswali. 
f. Matumizi ya vitenzi mbalimbali katika sentensi. 
g. Matumizi ya vipatanishi vya nomino katika sentensi za ngeli ya u–i. 
h. Alama zote za uakifishaji katika sentensi na vifungu vya maneno. 
i. Vipengele muhimu vya uandishi wa insha ya mwongozo. 
j. Uandishi insha ya mwongozo. 
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Funzo i: Kuandika insha 

Shughuli 10.2 Kuandika  

Katika vikundi, jadiliana na kuandika insha kuhusu mahali muhimu katika jamii yako. 
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a) Unafikiri mnafaa kujua mahali gani muhimu katika mazingira 
mlikokwenda wewe na familia yako?  

b) Kwa kurejelea mahali muhimu katika mazingira yako, eleza sababu 
mbalimbali kwa nini ni muhimu kutambua mahali muhimu katika 
mazingira yako. 

c) Kwa kuzingatia alama za uakifishaji, andika inhsa ya maelezo 
ukimwelezea rafiki yako unayesoma naye jinsi anavyoweza kutoka 
shuleni na kukutembelea nyumbani kwenu.  

 
 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Msamiati wa mahali muhimu. 
b. Sehemu mbalimbali za dira. 
c. Shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu. 
d. Sehemu muhimu mbalimbali kwa kutumia dira. 
e. Usomaji wa makala na kujibu maswali. 
f. Matumizi ya vitenzi mbalimbali katika sentensi. 
g. Matumizi ya vipatanishi vya nomino katika sentensi za ngeli ya u–i. 
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i. Vipengele muhimu vya uandishi wa insha ya mwongozo. 
j. Uandishi insha ya mwongozo. 
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MADA KUU 1.3 HESABU 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
hasi 
chanya  
shufwa 
witiri 

Mada hii itakuwezesha: 

a. Kuhesabu tarakimu kutoka 1-1000. 
b. Kulinganisha tarakimu na vitu vilivyoandikwa nambari au tarakimu hizo. 
c. Kutofautisha alama za hesabu mbalimbali. 
d. Kutambua siku za wiki kupitia mfumo wa kiarabu. 
e. Kueleza saa kwa kutumia mfumo wa kiswahili. 
f. Kusoma makala yanayohusu hesabu na kujibu maswali. 
g. Kutambua vivumishi vya idadi, sifa, na viulizi na kuvitumia katika 

sentensi. 
h. Kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya li–ya katika sentensi. 
i. Kuandika insha ya mwongozo ya ratiba yake ya kila siku. 
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Utangulizi  

Hesabu ni nzuri sana, ujuzi wa hesabu ni muhimu sana kwa sababu hutumika katika nyanja 
mbalimbali. Kwa mfano, pesa ambazo hutumika kila siku hutumia tarakimu mbalimbali. Watu 
mbalimbali pia wanafaa kujua hesabu ili waweze kuhesabu mali yao.  

 

Funzo a: Kuhesabu tarakimu 

Shughuli 1.3: Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi,  

1. Shirikiana kusoma na kuhesabu tarakimu zifuatazo. 

0 Sufuri 

1 Moja 

2 Mbili 

3 Tatu 

4 Nne 

 5 Tano 

6 Sita 

7 Saba 

8 Nane 

9 Tisa 

Taz; Kati ya nambari hizi kuna nambari shufwa na nambari witiri. 

Nambari shufwa ni nambari ambazo huweza kugawiwa mbili bila kuacha baki kama vile; 
2,4,6,8. 

Nambari witiri ni nambari ambazo haziwezi kugawiwa mbili kama vile 1 au baada ya kuzigawa 
na mbili zinaacha baki la 1 kama vile; 3,5,7,9. 

Nambari shufwa ni; 2,4,6,8 na kadhalika. 

Nambari witiri ni; 1,3,5,7,9 na kadhalika. 

Halafu kuna nambari hasi (-) mfano -1(hasi moja) na nambari chanya (+) mfano +2 (chanya 
mbili). 
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2. Shirkiana kusoma na kuhesabu 
tarakimu zifuatazo 

10 Kumi  
11 Kumi na moja 
12 Kumi na mbili 
13 Kumi na tatu 
14 Kumi na nne 
15 Kum na tano 
16 Kumi na sita 
17 Kumi na saba 
18 Kumi na nane 
19 Kumi na tisa 

 

Shirikiana kujaza mapengo baadhi ya 
nambari zilizo kati ya 20-29  

20 Ishirini 
21 Ishirini na moja 
22  
23  
24  
25  
26  
27  
28  
29 Ishirini na tisa 

 

Jaza mapengo kwa kuandika tarakimu 
kwa maneno 

30 Thelathini 
31 Thelathini na moja 
32  
33  
34  
35  
36  
37  
38  
39 Thelathini na tisa 

 

Nambari 40-49 
40 Arubaini 
41 Arubaini na moja 
42 Arubaini na mbili 
43 Arubaini na tatu 
44 Arubaini na nne 
45 Arubaini na tano 
46 Arubaini na sita 
47 Arubaini na saba 
48 Arubaini na nane 
49 Arubaini na tisa 

 
Funzo b: Kulinganisha tarakimu na 
maneno 

Shughili 2. 3 Kusoma na kuandika 
Jaza mapengo kwa kuandika tarakimu 
kwa maneno 

50 Hamsini 
51 Hamsini na moja 
52  
53  
54  
55  
56  
57  
58 Hamsini na nane 
59 Hamsini na tisa 

 
Nambari 60-69 

60 Sitini 
61 Sitini na moja 
62 Sitini na mbili 
63 Sitini na tatu 
64 Sitini na nne 
65 Sitini na tano 
66 Sitini na sita 
67 Sitini na saba 
68 Sitini na nane 
69 Sitini na tisa 
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Jaza mapengo kwa kuandika tarakimu 
kwa maneno 

70 Sabini 
71  
72  
73  
74  
75  
76 Sabini na sita 
77 Sabini na saba 
78 Sabini na nane 
79 Sabini na tisa 

 

Shirikiana kujaza mapengo baadhi ya 
nambari zilizo kati ya 80-89 

80 Themanini 
81  
82  
83  
84  
85  
86  
87  
88  
89 Themanini na tisa 

Shirikiana kujaza mapengo baadhi ya 
nambari zilizo kati ya 90-99 

90 Tisini 
91 Tisini na moja 

92  
93  
94  
95  
96  
97  
98  
99 Tisini na tisa 

 

Nambari 100-900 

100 Mia moja 
200 Mia mbili 
300 Mia tatu 
400 Mia nne 
500 Mia tano 
600 Mia sita 
700 Mia saba 
800 Mia nane 
900 Mia tisa 

Funzo c: Kutofautisha alama za hesabu 

Shughuli 3.3 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, 

 1. Tambua alama za hesabu zifuatazo 

• Alama ya kuondoa          - 
• Alama ya kujumlisha      + 
• Alama ya kuzidisha         × 
• Alama ya kugawanya      ÷ 
• Alama ya mlinganyo        = 
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Shughuli 3.3 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, 
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• Alama ya kugawanya      ÷ 
• Alama ya mlinganyo        = 
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2. Tumia alama hizo kupata matokeo mbalimbali 

Funzo d: Kutambua siku za wiki 

Shughuli 4.3 Kuoma  

1. Someni na kujadiliana kuhusu siku za wiki zifuatazo 

Leo - siku hiyo iliopo.  

Jana - Siku kabla ya leo. 

Juzi- Siku kabla ya jana. 

Kesho - Siku baada ya leo. 

Kesho kutwa - Siku baada ya kesho. 

Mtondo - Siku baada ya kesho kutwa 

Mtondogoo - Siku baada ya mtondo 

Siku ya Sabato kwa Wakristo ni Jumamosi au Jumapili. 

Waislamu huenda msikitini siku ya Ijumaa. 

2. Katika makundi, shirikiana kujibu maswali yafuatayo; 
 

(a) Leo ni siku gani? …………………………….………………… 
(b) Jana ilikuwa siku gani? ……………………………………….. 
(c) Kesho itakuwa siku gani? …………………………………….. 
(d) Juzi ilikuwa siku gani? ………………………………………… 
(e) Kesho kutwa itakuwa siku gani? ……………………………… 

 

Funzo e: Kueleza shughuli za siku 

Shughuli: 5.3 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika vikundi, 

i. Jadiliana kuhusu shughuli mbalimbali unazofanya nyumbani kabla ya kuja shuleni 
na baada ya kurudi nyumbani. 
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ii. Jadiliana kuhusu shughuli mbalimbali unazofanya nyumbani hasa wakati wa 
wikiendi. 

iii. Wasilishieni matokeo ya majadiliano yenu mbele ya darasa 
 

Funzo f: Kutamka miezi ya mwaka 
Shughuli 6.3 Kusoma na kuandika 
 

1. Shirikiana na wenzako kusoma na kujadili miezi ya mwaka 
i. Mwezi wa kwanza wa mwaka ni Januari. 

ii. Mwezi wa pili wa mwaka ni Februari.  
iii. Mwezi wa tatu wa mwaka ni Machi. 
iv. Mwezi wa nne wa mwaka ni Aprili.  
v. Mwezi wa tano wa mwaka ni Mei. 

vi. Mwezi wa sita wa mwaka ni Juni. 
vii. Mwezi wa saba wa mwaka ni Julai. 

viii. Mwezi wa nane wa mwaka ni Agosti. 
ix. Mwezi wa tisa wa mwaka ni Septemba. 
x. Mwezi wa kumi wa mwaka ni Oktoba. 

xi. Mwezi wa kumi na moja wa mwaka ni Novemba. 
xii. Mwezi wa kumi na mbili wa mwaka ni Desemba. 

Msamiati unaohusiana na miezi ya mwaka 

• Mwezi huu 
• Mwezi ujao/ mwezi kesho- Baada ya mwezi huu 
• Mwezi uliopita/ mwezi jana- Kabla ya mwezi huu 
• Mwanzoni mwa mwezi 
• Katikati mwa mwezi  
• Mwishoni mwa mwezi 

 
3. Katika makundi, shirikiana kujibu maswali yafuatayo; 

 
(a) Mwezi huu ni mwezi wa…………………………………… 
(b) Mwezi wa kwanza una siku……………………………….. 
(c) Mwezi wa mwisho wa mwaka ni………………………….. 
(d) Mwezi wa Oktoba una siku ………………………………. 
(e) Mwezi ujao utakwa mwezi wa……………………………. 
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ii. Jadiliana kuhusu shughuli mbalimbali unazofanya nyumbani hasa wakati wa 
wikiendi. 

iii. Wasilishieni matokeo ya majadiliano yenu mbele ya darasa 
 

Funzo f: Kutamka miezi ya mwaka 
Shughuli 6.3 Kusoma na kuandika 
 

1. Shirikiana na wenzako kusoma na kujadili miezi ya mwaka 
i. Mwezi wa kwanza wa mwaka ni Januari. 

ii. Mwezi wa pili wa mwaka ni Februari.  
iii. Mwezi wa tatu wa mwaka ni Machi. 
iv. Mwezi wa nne wa mwaka ni Aprili.  
v. Mwezi wa tano wa mwaka ni Mei. 

vi. Mwezi wa sita wa mwaka ni Juni. 
vii. Mwezi wa saba wa mwaka ni Julai. 

viii. Mwezi wa nane wa mwaka ni Agosti. 
ix. Mwezi wa tisa wa mwaka ni Septemba. 
x. Mwezi wa kumi wa mwaka ni Oktoba. 

xi. Mwezi wa kumi na moja wa mwaka ni Novemba. 
xii. Mwezi wa kumi na mbili wa mwaka ni Desemba. 

Msamiati unaohusiana na miezi ya mwaka 

• Mwezi huu 
• Mwezi ujao/ mwezi kesho- Baada ya mwezi huu 
• Mwezi uliopita/ mwezi jana- Kabla ya mwezi huu 
• Mwanzoni mwa mwezi 
• Katikati mwa mwezi  
• Mwishoni mwa mwezi 

 
3. Katika makundi, shirikiana kujibu maswali yafuatayo; 

 
(a) Mwezi huu ni mwezi wa…………………………………… 
(b) Mwezi wa kwanza una siku……………………………….. 
(c) Mwezi wa mwisho wa mwaka ni………………………….. 
(d) Mwezi wa Oktoba una siku ………………………………. 
(e) Mwezi ujao utakwa mwezi wa……………………………. 
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Funzo g. Kueleza Saa 

Shughuli 7.3 Kusoma na kuandika 

Katika makundi, 

1. Soma na kujadiliana kuhusu msamiati unaohusiana na saaufuatao 

Saa ni chombo ambacho huonyesha wakati. 

Siku nzima ina saa ishirini na nne. 

Msamiati unaotumiwa kwenye saa 

 Dakika - Saa moja ina dakika sitini. 

Sekunde - Dakika moja ina sekunde sitini. 

Nusu - Dakika thelathini.  

Robo - Dakika kumi na tano. 

Kasorobo - Dakika kumi tano kuingia saa nyingine. 

Kamili - Hakuna dakika ambayo imepita kwenye saa. 

Alfajiri - kati ya saa tisa na saa kumi na moja asubuhi. 

Adhuhuri - Saa sita. 

Mchana - Ni kipindi kinachoanzia kuchomoza kwa jua hadi kutua kwake/ Kipindi kilicho kati 
ya  Saa sita hadi saa tisa. 

Jioni - Ni wakati baina ya alasiri na magharibi. 

Usiku - Saa moja hadi saa tano. 

Usiku wa manane - Saa saba hadi saa tisa usiku. 
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2. Katika makundi, shirikiana na wenzako kutambua na kutaja saa mbalimbali zifuatazo; 

 

Sasa ni saa ngapi? 

   

  

3. Someni, chora na kutaja saa zifuatazo 
 
(a) Saa kumi na mbili kamili asubuhi. 
(b) Saa kumi na moja na robo jioni. 
(c) Saa nne na nusu usiku. 
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2. Katika makundi, shirikiana na wenzako kutambua na kutaja saa mbalimbali zifuatazo; 

 

Sasa ni saa ngapi? 

   

  

3. Someni, chora na kutaja saa zifuatazo 
 
(a) Saa kumi na mbili kamili asubuhi. 
(b) Saa kumi na moja na robo jioni. 
(c) Saa nne na nusu usiku. 
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(d) Saa mbili na dakika ishirini asubuhi. 
(e) Saa nane kasoro dakika kumi mchana. 

 

Funzo h: Kusoma kalenda  

Shughuli 8.3: Kusoma na kuandika  

Katika makundi,  

1. Someni, tamka na kuandika tarehe zifuatazo kwa maneno 

Jumamosi 10/3/1992 - Jumamosi tarehe kumi mwezi wa Machi mwaka wa elfu moja mia tisa 
tisini na mbili. 

Alhamisi 6/10/2000 - Alhamisi tarehe sita mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili. 

Jumanne 25/4/2017 - Jumanne tarehe ishirini na tano mwezi wa Aprili mwaka wa elfu mbili 
kumi na saba. 

 

2. Someni, tamka na kuandika tarehe zifuatazo katika tarakimu 
i. Ijumaa tarehe thelathini mwezi wa Julai mwaka wa elfu moja mia nane themanini na 

nane. 
ii. Jumatatu tarehe tatu mwezi wa Januari mwaka wa elfu mbili kumi na nane. 
iii. Jumapili tarehe ishirini na nne mwezi wa Novemba mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na 

tisa. 
iv. Jumatano tarehe kumi na saba mwaka wa Desemba mwaka wa elfu mbili na moja. 
v. Alhamisi tarehe tisa mwezi wa Mei mwaka wa elfu moja mia sita sabini na nne. 

 

3. Katika kikundi, Someni na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii. 

SIKU ZA WIKI 

Wiki/Juma ni muda wa siku saba. Katika lugha ya Kiswahili, wiki ina siku saba kwa ujumla. Siku 
ya kwanza katika kalenda ya Kiswahili ni Jumamosi. Jumamosi ni siku ambayo Wakristo wa 
dhehebu la Kiadventi huenda kanisani kuomba Mungu. 
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Siku ya pili katika lugha ya Kiswahili huitwa Jumapili. Hii ni siku ambayo Wakristo wengine 
kama vile Wakatoliki na Waprotestanti huenda kanisani kwa ajili ya kumwomba Mwenyezi 
Mungu na kumshukuru kwa mema ambayo amewajalia. 

Siku ya tatu huitwa Jumatatu. Hii ni siku ya kufanya kazi. Wafanyakazi wote huenda kazini na 
wanafunzi huenda shuleni kusoma. 

Siku ya nne katika lugha ya Kiswahili inaitwa Jumanne. Siku hii pia ni ya kufanya kazi. Vile vile, 
wanafunzi huenda shuleni kuhudhuria vipindi. 

Siku ya tano katika lugha ya Kiswahili ni Jumatano. Hii ni siku ya kufanya kazi pia. 

Siku ya Alhamisi ni siku ya sita katika wiki. Katika siku hii pia watu huenda kufanya kazi. 

Siku ya Ijumaa ni siku ya saba ambayo ni ya mwisho katika wiki. Siku hii Waislamu huenda 
msikitini kuswali/ kufanya ibada ya swala ambayo ni ya lazima kwa kila mwislamu. 

4. Katika kikundi, Someni na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii. 
i. Wiki ina siku ngapi? 

ii. Taja siku ya kwanza ya wiki katika lugha ya Kiswahili. 
iii. Waadventi huenda kanisani siku gani? 
iv. Je, Wakristo huenda kanisani kufanya nini? Taja hoja mbili. 

 
 
Sarufi  
Funzo i; Kutambua vivumishi vya idadi na sifa 

Shughuli 9.3 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Someni na kujadiliana kuhusu matumizi ya vivumishi vya Idadi 

Hutueleza zaidi kuhusu kiasi, au idadi ya nomino. Kuna aina mbili za vivumishi vya idadi.  

a) Idadi Kamili 

Hii hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino. Kwa mfano: tatu, mbili, kumi  

• Msichana mmoja amewauwa nyoka wawili 
• Siku kumi zimepita tangu Bi Safina alipojifungua watoto watatu 
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Siku ya pili katika lugha ya Kiswahili huitwa Jumapili. Hii ni siku ambayo Wakristo wengine 
kama vile Wakatoliki na Waprotestanti huenda kanisani kwa ajili ya kumwomba Mwenyezi 
Mungu na kumshukuru kwa mema ambayo amewajalia. 

Siku ya tatu huitwa Jumatatu. Hii ni siku ya kufanya kazi. Wafanyakazi wote huenda kazini na 
wanafunzi huenda shuleni kusoma. 

Siku ya nne katika lugha ya Kiswahili inaitwa Jumanne. Siku hii pia ni ya kufanya kazi. Vile vile, 
wanafunzi huenda shuleni kuhudhuria vipindi. 

Siku ya tano katika lugha ya Kiswahili ni Jumatano. Hii ni siku ya kufanya kazi pia. 

Siku ya Alhamisi ni siku ya sita katika wiki. Katika siku hii pia watu huenda kufanya kazi. 

Siku ya Ijumaa ni siku ya saba ambayo ni ya mwisho katika wiki. Siku hii Waislamu huenda 
msikitini kuswali/ kufanya ibada ya swala ambayo ni ya lazima kwa kila mwislamu. 

4. Katika kikundi, Someni na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii. 
i. Wiki ina siku ngapi? 

ii. Taja siku ya kwanza ya wiki katika lugha ya Kiswahili. 
iii. Waadventi huenda kanisani siku gani? 
iv. Je, Wakristo huenda kanisani kufanya nini? Taja hoja mbili. 

 
 
Sarufi  
Funzo i; Kutambua vivumishi vya idadi na sifa 

Shughuli 9.3 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Someni na kujadiliana kuhusu matumizi ya vivumishi vya Idadi 

Hutueleza zaidi kuhusu kiasi, au idadi ya nomino. Kuna aina mbili za vivumishi vya idadi.  

a) Idadi Kamili 

Hii hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino. Kwa mfano: tatu, mbili, kumi  

• Msichana mmoja amewauwa nyoka wawili 
• Siku kumi zimepita tangu Bi Safina alipojifungua watoto watatu 
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b) Idadi Isiyodhihirika  

Kivumishi hiki cha idadi huelezea kiasi cha nomino kwa ujumla, bila kutaja idadi kamili. Kwa 
mfano: chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani. 

• Watu wachache waliohudhuria mazishi ya Kajuta walikula chakula kingi sana. 
• Baba yao alikuwa mateka kwa miaka kadhaa. 

2. Someni na kujadiliana kuhusu matumizi ya vivumishi vya sifa 

Hivi ni vivumishi ambavyo hutoa sifa ya kitu, mtu, mahali, na kadahalika kwa mfano: kizuri, 
kali, safi, mrembo. Ni neno/maneno ambayo hutaja maana ya sifa ya nomino au kiwakilishi 
cha nomino jinsi kilivyo.  

Mifano: 

• Paka mwizi amelala jikoni 
• Ugonjwa hatari umeukumba dunia 
• Gari zuri limegongwa 
• Nyumba kubwa imejengwa bondeni 
• Kijana mpole kasusa kula 

3. Someni na kujadiliana kuhusu matumizi ya viulizi vifuatavyo; 
 

Viulizi ni maneno yanayotumika katika kuulizia kwa mfano: je, gani, lipi, nani, nini, wapi nk 

Mifano katika sentensi;  

1. Je?  

i) Je, ulimwona mwalimu wa Kiswahili?  

ii) Mlifanyaje mtihani?  

 
 

2. Nani?  

i) Nani anafundisha Kiswahili?  

ii) Nani ananiita?  

iii) Unaitwa nani?  

 

 
 

3. Nini?  

i) Umenunua nini?  

ii) Tutakula nini?  

iii) Unataka nini?  

4. Lini?  

i) Utarudi lini?  

ii) Mwalimu atafika lini?  

iii) Mtanitembelea lini?  

5. Gani?  

i) Huyu ni mtu gani?  

ii) Unakula chakula gani?  
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iii) Nikupe kitu gani?  

6. Namna gani?  

i) Tutapita namna gani?  

ii) Unakula namna gani?  

iii) Umeketi namna gani?  

 
7. Kwa nini?  

i) Kwa nini ulitoroka?  

ii) Kwa nini mnapiga kelele?  

ii) Kwa nini ulikataa kunisaidia?  

8. Tangu lini?  

i) Tangu lini umekuwa hapa?  

ii) Wamelala tangu lini?  

iii) Amekuwa mgonjwa tangu lini? 

 
9. Mara ngapi?  

i) Unakula mara ngapi?  

ii) Mwanafunzi yule alitoroka mara 
ngapi?  

iii) Mariam amelia mara ngapi?  

10. -ngapi?  

i) Mmesoma vitabu vingapi?  

ii) Unacheza michezo mingapi?  

iii) Mna walimu wangapi shuleni?  

11. -pi?  

i) Unataka mwalimu yupi?  

ii) Ameandika vitabu vipi?  

     iii) Wamenunua gari lipi?  

4. Shirikiana na wenzako kutunga angalau sentensi tatu kwa kila kiulizi ulichosoma hapo 
juu. 

 

Funzo j: Kutunnga sentensi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi. 

Shughuli 10.3 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Shirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya vipatanishi vya kisarufi vya li-ya. 

Ngeli hii hujumuisha nomino za baadhi ya vitu visivyo hai pamoja na nomino za ukubwa za 
ngeli mbalimbali. Kuna baadhi ya nomino za ngeli hii ambazo huanza kwa kiambishi Ji katika 
umoja na nyingine nyingi hazina kiambishi hiki. Hata hivyo, wingi wa nomino zote katika ngeli 
hii, huchukua kiambishi awali Ma au Me katika wingi. 
  

Umoja Wingi 
jicho macho 
jiwe mawe 
jino meno 
jibu majibu 
jipu majipu 
jiko meko 
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iii) Nikupe kitu gani?  
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ii) Unakula namna gani?  

iii) Umeketi namna gani?  
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juu. 
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Shughuli 10.3 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Shirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya vipatanishi vya kisarufi vya li-ya. 
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ngeli mbalimbali. Kuna baadhi ya nomino za ngeli hii ambazo huanza kwa kiambishi Ji katika 
umoja na nyingine nyingi hazina kiambishi hiki. Hata hivyo, wingi wa nomino zote katika ngeli 
hii, huchukua kiambishi awali Ma au Me katika wingi. 
  

Umoja Wingi 
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jibu majibu 
jipu majipu 
jiko meko 
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Umoja Wingi 
jina majina 
jicho macho nk 
yai mayai 
bega mabega 
chungwa machungwa 
daftari madftari 
jambo mambo 
shavu mashavu 
gurudumu magurudumu 

 
2. Shirikiana na wanafunzi wenzako kutafuta majina mengine ya li-ya kutokana na kamusi 

 
3. Soma na kujadili sentensi zifuatazo kutokana na majedwali kisha uunganishe vipengele 

mbalimbali hivyo kutunga sentensi zenye maana. 
 

Umoja wingi 
nomino  vimilikishi  viwakilishi  nomino  vimilikishi viwakilishi 
Jina  

langu 
 
lako 
 
lake 

linauma Jina  
yetu 
 
yenu 
 
yao 

yanauma 
Jicho linapendeza Jicho Yanapendezwa. 
Yai lilikatwa Yai yalikatwa 
Bega linametameta Bega yanametameta 
Chungwa limeisha Chungwa yameisha 
Daftari linajibiwa Daftari yanajibiwa 
Gunia limenunuliwa Magunia yamenunuliwa 

 
 

Umoja wingi 
nomino  vionyeshi  

 
      
    
ni 

vivumishi  nomino  vionyeshi  
 
      
    
ni 

vivumishi  
Jina  

hili  
 
hilo 
 
lile 

kubwa Jina  
haya 
 
hayo 
 
yale 

makubwa 
Jicho zito Jicho mazito 
Yai dogo Yai madogo 
Bega refu Bega marefu 
Chungwa kubwa Chungwa makubwa 
Daftari gumu Daftari magumu 

 

4. Tunga sentensi angalau kumi kutokana na kila jedwali mlilosoma hapo juu. 

Funzo k: Kuandika Insha 

Shughuli 11.3 Kuandika 
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Katika makundi, shirikiana kuandika insha ya mwongozo kuhusu ratiba yako ya kila siku 
kuanzia wakati unapoamka asubuhi hadi wakati unapoelekea kulala usiku. 

Shughuli ya jumla 
Siku ya likizo kuisha ni kesho. Leo umeomba pesa kwa mzazi wako ili uende sokoni kununua 
baadhi ya vitu utakavyotaka kutumia shuleni.   

d) Elezea na kisha undike kwa ukionyesha siku yenyewe pamoja na tarehe 
utakaporudi shuleni. Ungependa utoke nyumbani saa ngapi na 
mwendo unaweza kukuchukua saa ngapi kufika shuleni? 

e) Tunga angalau sentensi tano kwa kila kipengele ukitumia vivumishi vya 
idadi, sifa na viulizi ili kubainisha tofauti ya kila kipengele. 

 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Kuhesabu tarakimu kutoka 1-1000. 
b. Kulinganisha tarakimu na vitu vilivyoandikwa nambari au tarakimu hizo. 
c. Kutofautisha alama za hesabu mbalimbali. 
d. Kutambua siku za wiki kupitia mfumo wa kiarabu. 
e. Kueleza saa kwa kutumia mfumo wa kiswahili. 
f. Kusoma makala yanayohusu hesabu na kujibu maswali. 
g. Kutambua vivumishi vya idadi, sifa, na viulizi na kuvitumia katika sentensi. 
h. Kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya li–ya katika sentensi. 
i. Kuandika insha ya mwongozo ya ratiba yake ya kila siku 
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Katika makundi, shirikiana kuandika insha ya mwongozo kuhusu ratiba yako ya kila siku 
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d) Elezea na kisha undike kwa ukionyesha siku yenyewe pamoja na tarehe 
utakaporudi shuleni. Ungependa utoke nyumbani saa ngapi na 
mwendo unaweza kukuchukua saa ngapi kufika shuleni? 

e) Tunga angalau sentensi tano kwa kila kipengele ukitumia vivumishi vya 
idadi, sifa na viulizi ili kubainisha tofauti ya kila kipengele. 

 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
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e. Kueleza saa kwa kutumia mfumo wa kiswahili. 
f. Kusoma makala yanayohusu hesabu na kujibu maswali. 
g. Kutambua vivumishi vya idadi, sifa, na viulizi na kuvitumia katika sentensi. 
h. Kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya li–ya katika sentensi. 
i. Kuandika insha ya mwongozo ya ratiba yake ya kila siku 
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 MADA KUU 1.4 WANYAMA NA NDEGE 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
Vikembe 
Malighafi  
Mahiri 
Mazingira 
Kitega 
Uchumi 
 
 
 
 

Mada hii itakuwezesha; 

a. kutambua majina ya wanyama na ndege wa nyumbani na porini. 
b. kueleza faida za wanyama na ndege.      
c. kutambua vikembe mbalimbali. 
d. kusoma na kujadili makala yanayohusu sifa za wanyama na ndege. 
e. kubaini matumizi ya vivumishi vimilikishi katika sentensi. 
f. kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya A–WA katika sentensi. 
g. kuandika insha ya mwongozo kwa kufasiri michoro kuhusu wanyama 

na faida zao. 



MTAALA WA SEKONDARI

40

40 
 

Utangulizi 

Nchi ya Uganda ina utajiri mwingi kutokana na wanyama na ndege wa aina mbalimbali. 

Baadhi ya Wanyama hawa ni wa nyumbani na wengine ni wa porini. Vilevile, baadhi ya ndege 

hawa ni wa nyumbani na wengine ni wa porini. Je, kuna wanyama wowote unaojua? Ni 

wanyama gani wa nyumbani unaojua? Je, kuna wanyama wa porini unaojua? Je, Wanyama 

hao wana umuhimu gani kwa jamii? Unajua umuhimu wa ndege kwa jamii? 

 

Funzo a: Kutambua majina na ndege wa nyumbani 

Shughuli 1.4: Kusikiliza na kuzungumza 

1. Katika vikundi; 

(a) Jadiliana kuhusu wanyama wa nyumbani na kisha kila kikundi kitaje majina ya 

wanyama waliojadiliana. 

(b) Jadiliana kuhusu ndege wa nyumbani na kisha kila kikundi kitaje ndege 

waliojadiliana. 

(c) Tazameni michoro ya wanyama iliyopo hapa chini na kila mmoja ataje majina ya 

wanyama hao. Chagua jina sahihi kutoka yale uliyopewa katika boksi hapo chini. 

 

a           b     

c               d       
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wanyama hao. Chagua jina sahihi kutoka yale uliyopewa katika boksi hapo chini. 

 

a           b     

c               d       
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e              f    

g            h    

i             g    

                        

Nguruwe, Mbwa, Sungura, Ngamia, Kondoo, Paka, Punda, Farasi, Ng’ombe, Mbuzi  

 

2. Katika jozi,  

(a) Kubalianeni kati yenu juu ya milio ya wanyama au ndege na kila mmoja wenu atoe 

milio ya wanyama wawili. 

(b) Igizeni milio ya ndege wafuatao:1, 3, 5, 6 

(c) Shirikiana kueleza umuhimu ndege wafuatayo. 
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a                                                                   b                                             c       

     
D   e          f   
                                                                                                                    
                         
                                                                                                    

 

                                 g                         

 

Funzo b: Kutaja majina ya wanyama na ndege wa pori 

Shughuli 2.4: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Mkiwa katika vikundi,  

1. Jadiliana juu ya wanyama wa porini na kisha mmoja wenu asimame mbele ya darasa 

na kutaja majina ya wanyama hao. 

2. Kila kikundi kichore majina ya baadhi ya wanyama na ndege wa porini na kuandika 

majina ya kila mmnyama na ndege waliochora. 
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3. Jadiliana kuhusu michoro ya ndege na wanyama pori mliopewa hapa chini na kila 

kikundi kiandike majina ya wanyama na ndege hao.  

 

                                                  

                       Korongo                                                                  Mwewe 

a                 b         c                                           

d                   e                   f     

           h           i      
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 j                      k                                 l     
               

m                         n      
                      

Funzo c: Kueleza faida za wanyama na ndege 

Shughuli 3.4: Kusikiliza, kuzungumza na kuandika 

1. Katika vikundi, 

(a) Jadiliana kwa kina kuhusu faida za wanyama na ndege na kisha kila kikundi kiandike 

faida zake kwenye chati na kuzitundika ukutani. Kila kikundi kitembelee kazi za 

wengine zilizotundikwa ukutani na kulinganisha na zake. 

(b) Angalieni kwa makini na kujadiliana kuhusu jedwali lifuatalo:  

Mnyama Faida 

a) Mbuzi Nyama, maziwa , ngozi, mbolea. 

b) Ng’ombe Maziwa, nyama, mbolea, ngozi. 

c) Punda  Kubeba mizigo, usafiri, mbolea. 

d) Farasi  Kubeba mizigo, usafiri, mbolea, michezo 
mbalimbali. 

e) Kondoo  Nyama, maziwa, sufu, ngozi, mbolea. 

f) Paka  kushika panya. 

g) Mbwa  ulinzi na usalama. 
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i. Ni wanyama gani walio na faida nyingi sana? Kwa nini unasema hivyo? 

ii. Ongezeni kwa faida ambao zilitolewa kwa kila mnyama. 

 

Funzo d: Kutambua vikembe mbalimbali 

Shughuli 4.4: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

(a) Katika jozi, tumieni kamusi, maktaba au mtandao kutafiti kuhusu vikembe 

mbalimbali. Baada ya utafiti, kila jozi liwasilishe majina ya vikembe darasani mbele ya 

wanafunzi wengine darasani. 

(b) Katika vikundi, jadiliana na kuandika majina yaa vikembe na kila kikembe andikeni 

jina la mzazi wake. 

 

Funzo e: Kusoma Makala kuhusu sifa za wanyama na ndege 

Shughuli 5.4: Kusoma na kuandika 

Katika vikundi; 

Someni taarifa ifuatayo na kisha mjibu maswali yanayofuata. 

                        

 

Faida za wanyama wa nyumbani 

Wanyama wa nyumbani ni wale ambao wanakubali kufugika na kuridhiana na 

mwanadamu katika mazingira ya kinyumbani, bila ya madhara mabaya. 

Wanyama hawa wafugwao wana faida chungu nzima kwa mwanadamu; kuna ngamia, 

ng’ombe, mbuzi, mbwa paka, sungura na wengineo. Miongoni mwao wamo waliwao na 

wale wasioliwa, ingawaje wasioliwa pia wana umuhimu wao mwingi kwa mwanadamu; 

h) Sungura  nyama, mbolea. 

i) Nguruwe  nyama, mbolea. 

j) Ngamia kubeba mizigo, usafiri, nyama, mbolea, 
ngozi.  
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kama vile mbwa ni mlinzi madhubuti, farasi naye ni hodari kwa ubebaji wa mizigo na 

usafiri. Paka ni msasi wa panya pamoja na faida nyingine nyingi. 

 

Ama wale waliwao tukianza na ng’ombe ana manufaa makubwa katika harakati za ulimaji. 

Pakosekanapo trakta basi yeye huingia kazi, huchangia sehemu kubwa ya uchumi na 

maendeleo katika kilimo na ufugaji. Na kama ilivyo kawaida kuwa nyama zao ni kitowe, 

huliwa na kuuzwa pamoja na kutupa maziwa. Ngozi kama za ngamia, ng’ombe na mbuzi 

huleta pesa nyingi, kwani ni mali ghafi ya vifaa vingi kama vile viatu, mabegi, mikanda, 

majaketi, kofia, foronya za viti na kadhalika. 

 

Ufugaji wa wanyama wote wa nyumbani waliwao na wasioliwa ni kitega uchumi kikubwa 

ambacho huleta maendeleo ya kiuchumi kwa mfugaji binafsi na taifa kwa ujumla. 

Shirikiana na wenzako kujibu maswali 

(a) Unaelewa nini kuhusu wanyama wa nyumbani kulingana na taarifa hii? 

(b) Taja wanyama watano wa nyumbani waliwao. 

(c) Taja wanyama watatu wa nyumbani wasioliwa. 

(d) Eleza faida tatu za ng’ombe. 

(e) Ni vitu gani ambavyo hutengenezwa kwa ngozi za wanyama? 

 

Sarufi: 

Funzo f: Kutumia vivumishi vimilikishi katika sentensi 

Shughuli 6.4: Kusoma na kuandika 

Katika makundi; 

i. Jadiliana na kutambua maana ya vivumishi vimilikishi huku mkitoa mifano. 

ii. Tumieni vivumishi vimilikishi mlivyotambua katika i. hapo juu kutunga sentensi 

mkitumia nomino za a-wa zinazotaja wanyama na ndege. 
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Funzo g: Kutumia vipatanishi vya nomino za ngeli ya a-wa katika sentensi 

Shughuli 7.4: Kusoma na Kuandika 

Mkiwa katika vikundi, 

i. Jadiliana kuhusu nomino za ngeli ya a-wa zinazotaja majina ya wanyama na ndege 

na kisha mziandike nomino hizo katika madaftari yenu.  

ii. Tungeni sentensi sahihi kwa kutumia vipatanishi vya kisarufi vya ngeli ya a-wa. 

Sentensi hizi ziandikwe kwa chati kwa umoja na wingi na kutundikwa ukutani ili 

vikundi vingine vilinganishe na zao. 

 

Funzo h: Kuandika insha kutokana na ufasiri wa michoro. 

Shughuli 8.4: Kuandika 

Katika vikundi,  

Tazameni kwa makini michoro iliyopo hapo chini na kutunga insha inayolingana na michoro 

hiyo. 

 

Shughuli ya jumla 
Kuna mdahalo kati ya wanafunzi wa kidato cha kwanza, A na B. Wewe utakuwa mmoja wa 
wasemaji wakuu kutoka darasa la A watakaounga mkono mada, “Wanyama ni muhimu kwa 
jamii; wanafaa kuhifadhiwa” 
a. Andika hoja utakazotoa kuunga mkono mada ya siku. 
b. Unafikiri watakaopinga mada watatoa hoja zipi? 
c. Mada ikibadilika na kuwa “ndege wa porini wana umuhimu mkubwa kwa jamii” Eleza 

hoja ambazo utatoa kuunga mkono mada hiyo. 
d. Tunga sentensi tano katika wakati uliopo kwa kutumia majina ya wanyama na kisha 

uzigeuze sentensi hizo kwa wingi. 
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Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a.  majina ya wanyama na ndege wa nyumbani na porini. 
b.  faida za wanyama na ndege.      
c.  vikembe mbalimbali. 
d. kusoma na kujadili makala yanayohusu sifa za wanyama na ndege. 
e. matumizi ya vivumishi vimilikishi katika sentensi. 
f. upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya A–WA katika sentensi. 
g. kuandika insha ya mwongozo kwa kufasiri michoro kuhusu wanyama na faida zao. 
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MADA KUU 1.5 MIMEA NA MATUNDA 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
Oksijeni  
Takribani  
Makaazi  
Bakteria 
Sayari 
 

Mada hii itakuwezesha: 

a. kutambua mimea mbalimbali na mazao yake.  
b. kubaini misamiati ya matunda na vyakula mbalimbali. 
c. kuigiza mazungumzo ya kuagiza chakula hotelini. 
d. kusoma na kukariri shairi fupi kuhusu mimea. 
e. kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya KI–VI. 
f. kutambua vihusishi na matumizi yake katika sentensi. 
g. kueleza vinyume vya vitenzi na kuvitumia katika sentensi. 
h. kuandika insha ya mwongozoya mimea mbalimbali kutoka kwa jamii 

yake. 
i. kuandika insha ya mwongozo. 
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Utangulizi  

Mungu aliumba wanyama mbalimbali. Kuna wanyama wanaoishi msituni na wengine 
wanaoishi nyumbani.  Wanyama hawa wote wana umuhimu mbalimbali. Wawe wa msituni au 
wa nyumbani wote wana umuhimu kwa binadamu na kwa taifa nzima. Kwa hivyo, mada hii, 
itakuwezesha kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na mimea, vyakula na matunda 
pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano. 
 
 
Funzo a. Kutambua mimea mbalimbali na mazao yake 
Shughuli 1.5 Kusoma na kuandika 
 
Katika makundi madogo, 
1. Shirikiana na wenzako kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii.  
mbua ugfunzo  
Ni wazi kuwa maisha katika uso wa dunia 
hutegemea ubora wa huduma zitolewazo 
na mimea pamoja na matunda.   

Mimea ni uti wa mgongo wa maisha humu 
duniani kwa sababu huboresha maisha ya 
mwanadamu na mazingira. 

 

Kwanza kabisa, kila kitu tunachokila huja 
moja kwa moja na huku vingine vikiwa si 
vya moja kwa moja kutoka katika mimea. 
Tukitazama historia ya mwanadamu, 
takribani mimea elfu saba, mimea ya aina 
tofauti tofauti imetumiwa na watu kama 
chakula. Kando na haya, mimea pia 

imethibiti mzunguko wa maji. Mimea, 
husaidia katika usambazaji na usafishaji wa 
maji yaliyomo katika sayari hii. Mimea 
huvuta hewa ya kaboni dayoksaidi wakati 
wa mchana ili kutengeneza chakula na 
kutuachia  

 

 

sisi binadamu na wanyama hewa safi ya 
oksijeni. Bila hewa safi, sisi hatungeweza 
kuishi. Pia inasaidia katika usafirishaji wa 
maji kutoka katika udongo hadi kwenye 
anga.Vile vile, inapaswa tuelewe kuwa robo 
moja ya madawa yote ambayo sisi hutumia 
tukiwa wagonjwa hutoka katika mimea. 
Mbali na haya, watu zaidi ya asilimia sabini 
hii leo wanategemea mimea kama msingi 
wa tiba yao. Bila mimea, viumbe wengi 
kama vile samaki na wanyama wa porini 
wangekosa makaazi iwapo mimea 
ingekuwepo. Pia tusihau kuwa mimea 
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huwa ni kama vifaa vya ujenzi ya nyumba 
zetu. 

Kwa upande mwingine, taifa la Uganda 
limebarikiwa na aina mbalimbali ya 
matunda kama vile maembe, mapaipai, 
zeituni, balungi, tikiti maji, nanasi, 
zambarau, ndimu, zabibu, maparachichi, 
bibo, tope, ubuyu, ukwaju, tunda nyaya, 
fenesi, ndizi mbivu, chenza mapera, 
machungwa mengine mengi. 

 

Si ajabu leo kuwa watu wanaothamini sana 
matunda wanaishi maisha marefu kuwazidi 
wale wasiotumia matunda. Matunda 
huzuia maradhi mwilini na kumfanya mtu 
awe na afya bora. Hurutubisha mwili na 
kuupatia kinga. Pia, matunda humpa 
mwanadamu madini na vitamini 
mbalimbali zinazosaidia kujenga, 
kukarabati na hata kuzuia bakteria.

1. Shirikiana na wenzako katika makundi kutambua na kueleza maana ya maneno mapya 

kutokana na makala. Mnaweza kutumia kamusi. 

2. Shirikiana pia kujibu maswali yafuatayo; 

i. Taja hoja nne za umuhimu wa mimea katika jamii yako. 

ii. Watu wanaothamini sana matunda hufikwa na bahati gani?  

iii. Je, matunda yana manufaa yoyote katika maisha ya binadamu kulingana na makala 

uliyosoma hapo juu? 

iv. Nenda katika soko lililokaribu na kwenu kisha uandike majina ya matunda unayoyaona. 
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Shughuli 2.5 Kusoma na kuandika 
Katika makundi, 

1. Someni na kujadiliana kuhusu mimea na mazao yake kama ifuatavyo. 

 

Mmea  Zao  la Mmea 

Mwembe Embe 

Mchungwa Chungwa 

Mlimau  Limau 

Mtomoko  Tomoko  

Mfenesi Fenesi  

Mbuyu Buyu  

Mpaipai Paipai 

Mzabibu  Zabibu  

Mpera  Pera  

Mkorosho  Korosho  

 

2. Shirikiana na wenzako kutaja mimea sita inayopatikana nyumbani kwenu pamoja na 

mazao yake. 

3. Someni na kujadili umuhimu wa mazao mbalimbali ya mimea  

- Huwa ni kama chakula cha binadamu na wanyama. 

- Ni mbolea hasa baada ya mazao haya kuozea shambani. 

- Ni njia ya ajira ya watu wengine wanaopata kipato chao kwa kuyauza mazao ya mimea. 

- Mazao ya mimea huweka kutuletea pesa za kigeni kupitia utalii hasa wakati watalii 

wanataka kutazama mimea ya kipekee isiyopatikana katika sehemu zingine za 

ulimwengu. 
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Funzo b: Msamiati wa matunda na vyakula mbalimbali. 

Shughuli 3.5 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi madogo, 

1. Tazameni na kujadiliana kuhusu majina ya matunda yafuatayo katika Kiswahili. 

 

a                          b          c    

d            e      f  

g       h              i   

 

       Maembe,                                         Tikitimaji                                         Nanasi                                            

       Chungwa                                         Parachichi                                         Fenesi 

       Paipai                                               Kakara                                              Mapera 

 

2. Tazameni na kujadiliana kuhusu vyakula vya kawaida kutokana na maeneo 

unakotoka. 
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3. Jadiliana kuhusu vyakula vifuatavyo. 

(a) Maharagwe 

(b) Mahindi 

(c) Wali 

(d) Ngano 

(e) Mtama 

(f) Mawele 

 

Funzo c. Kuigiza mazungumzo ya kuagiza chakula hotelini. 

Shughuli 4.5 Kusikiliza na kuzungumza. 

Katika makundi, 

1. Shirikiana kusoma na kuigiza mazungumzo yafuatayo; 

Muhindo: U hali gani Chepkorir? 

Chepkorir: Nimepata afueni sasa ingawa bado nahisi maumivu kiasi. 

Muhindo: Daktari amekuambia nini kuhusu maradhi yanayokusumbua? 

Chepkorir: Mwenzangu, yangu ni mazito. 

Muhindo: Mbona sikuelewi? 

Chepkorir: Daktari aliniambia kuwa ninaugua kutokana na ukosefu wa lishe bora. 

Muhindo: Kwani wewe huwa huli vizuri? 

Chepkorir: Sijui, lakini yeye anadhani hivyo. 

Muhindo: Basi alisema nini hasa? 

Chepkorir: aliniambia eti mwili wangu una ukosefu wa madini na vitamini. 

Muhindo: Alaa! Kwa hivyo wewe huwa huli matunda pamoja na mboga za majani. 

Chepkorir: Ndio. Mimi huwa nikila nyama kwa wingi. 

Muhindo: Basi hayo ndiyo matatizo. Hakikisha kuwa unapata lishe bora. 

Chepkorir: Pia daktari ameniambia hivyo. 

Muhindo: Amekuambia nini hasa kuhusu lishe hili bora? 



LUGHA YA KISWAHILI

55

54 
 

3. Jadiliana kuhusu vyakula vifuatavyo. 

(a) Maharagwe 

(b) Mahindi 

(c) Wali 

(d) Ngano 

(e) Mtama 

(f) Mawele 

 

Funzo c. Kuigiza mazungumzo ya kuagiza chakula hotelini. 

Shughuli 4.5 Kusikiliza na kuzungumza. 

Katika makundi, 

1. Shirikiana kusoma na kuigiza mazungumzo yafuatayo; 

Muhindo: U hali gani Chepkorir? 

Chepkorir: Nimepata afueni sasa ingawa bado nahisi maumivu kiasi. 

Muhindo: Daktari amekuambia nini kuhusu maradhi yanayokusumbua? 

Chepkorir: Mwenzangu, yangu ni mazito. 

Muhindo: Mbona sikuelewi? 

Chepkorir: Daktari aliniambia kuwa ninaugua kutokana na ukosefu wa lishe bora. 

Muhindo: Kwani wewe huwa huli vizuri? 

Chepkorir: Sijui, lakini yeye anadhani hivyo. 

Muhindo: Basi alisema nini hasa? 

Chepkorir: aliniambia eti mwili wangu una ukosefu wa madini na vitamini. 

Muhindo: Alaa! Kwa hivyo wewe huwa huli matunda pamoja na mboga za majani. 

Chepkorir: Ndio. Mimi huwa nikila nyama kwa wingi. 

Muhindo: Basi hayo ndiyo matatizo. Hakikisha kuwa unapata lishe bora. 

Chepkorir: Pia daktari ameniambia hivyo. 

Muhindo: Amekuambia nini hasa kuhusu lishe hili bora? 
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Chepkorir: Ameniambia ninywe maji kwa wingi. Pia ameniambia nile matunda mbalimbali. 

Muhindo: Basi fanya si ufanye hivyo? 

Chepkoroir: La, mimi huwa sipendi kula kila matunda na mboga. Kwani nikila mengine 
huniletea kichefuchefu. 

Muhindo: Ni yapi haya usiyoyapenda? 

Chepkorir: Limau, Zabibu chungu, fenesi, tomoko, tikiti maji na pia parachichi. 

Muhindo: Na yale uyapendayo ni yapi? 

Chepkorir: Machungwa pekee. 

Muhindo: Lo! Unafanya makosa makubwa sana rafiki yangu. Nataka uanze kula matunda ya 
aina mbalimbali ili uwe na afya bora. Mimi unavyoniona huwa nikila matunda na mboga ya 
aina mbalimbali kila siku ambayo yamenipa afya kama unavyoniona. 

Chepkorir: Asante kwa ushauri wako mzuri rafiki. Nami nitaanza kula matunda na mboga bila 
ubaguzi ili niwe na afya nzuri kama yako. 

2. Tafuteni maneno mapya kutokana na mazungumzo mliyogiza hapo juu. 

Funzo d: Kusoma na kukaruri shairi 

Shughuli 5.5 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, 

1. Shirikiana kutunga, kusoma, kukariri na kuimba shairi kuhusu mimea 

 

Sarufi: 

Funzo e. Kutambua nomino za ngeli ya ki-vi 

Shughuli 6.5 Kusoma na kuandika 

Katika makundi madogo,  

1. Tazameni na kujadiliana kuhusu mnachoona katika picha zifuatazo 
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a 

b  c  

d  e f 

 

 
 

2. Ambatanisheni maneno au sentensi zifuatazo na picha mlizojadili hapo juu. 

Hiki ni kitanda                                                               Kisu kile si kikali   
Kikombe kimevunjika                                                Kitabu hiki ni kizuri. 
Chungu chetu ni kizuri 

 

3. Shirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya nomino katika ngeli ya Ki - Vi  

Hii ni ngeli ya nomino ambayo inajumuisha nomino zinazoanza na kiambishi “Ki- “kwa umoja 

na” Vi- “kwa wingi. Aidha, kuna baadhi ya nomino katika ngeli hii ambazo huanzia na kiambishi 

“Ch- na Vy-” kwa umoja na wingi mfululizo. Kundi hili linajumuisha nomino zisizo na uhai. 

 

Umoja Wingi 

Kiti Viti 

Kikombe Vikombe  

Kipara  Vipara  

Kichana  Vichana 

Kibuyu Vibuyu 

Kioo Vioo 

Kisu Visu 

Kijiko Vijiko 

Kiazi Viazi 

Kifo Vifo 

Kiatu Viatu 

Choo Vyoo 

Chumba Vyumba 

Cheti Vyeti 

Chandarua  Vyandarua 
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a 

b  c  

d  e f 

 

 
 

2. Ambatanisheni maneno au sentensi zifuatazo na picha mlizojadili hapo juu. 

Hiki ni kitanda                                                               Kisu kile si kikali   
Kikombe kimevunjika                                                Kitabu hiki ni kizuri. 
Chungu chetu ni kizuri 

 

3. Shirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya nomino katika ngeli ya Ki - Vi  

Hii ni ngeli ya nomino ambayo inajumuisha nomino zinazoanza na kiambishi “Ki- “kwa umoja 

na” Vi- “kwa wingi. Aidha, kuna baadhi ya nomino katika ngeli hii ambazo huanzia na kiambishi 

“Ch- na Vy-” kwa umoja na wingi mfululizo. Kundi hili linajumuisha nomino zisizo na uhai. 

 

Umoja Wingi 

Kiti Viti 

Kikombe Vikombe  

Kipara  Vipara  

Kichana  Vichana 

Kibuyu Vibuyu 

Kioo Vioo 

Kisu Visu 

Kijiko Vijiko 

Kiazi Viazi 

Kifo Vifo 

Kiatu Viatu 

Choo Vyoo 

Chumba Vyumba 

Cheti Vyeti 

Chandarua  Vyandarua 
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4. Shirikiana na wenzako wawili kutafuta na kuandika nomino nyingine za ngeli ya ki-vi 

katika umoja na wingi kutokana na kamusi. 

5. Tunga sentensi angalau kumi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya ki-vi 

katika umoja na wingi. 

 

Funzo f: Kutambua vihusishi mbalimbali 

Shughuli 7.5 Kusoma na kuandika 

Katika makundi, 

1. Shirikiana na wenzako kusoma na kutambua matumizi ya vihusishi mbalimbali.  

Taz: Vihusishi ni maneno yanayotuarifu zaidi kuhusu uhusiano wa nomino na mazingira yake. 

Hutuonyesha uhusiano uliopo baina ya neno moja na jingine. 

 

2. Shirikiana kusoma sentensi zifuatazo, kisha mjadiliane kuhusu maana ya sentensi hizo 

kwa kuongozwa na maneno yaliyopigiwa msitari. 

 

A 

i. Kuna mpira nyuma ya mti huo. 

ii. Anatembea mbele ya gari. 

iii. Baba alipumzikia chini ya mti. 

iv. Nimesimama juu ya daraja. 

v. Watoto wanapenda kuogea kando ya 

mto. 

vi. Embe langu liko karibu na kikapu. 

vii. Amekwenda kwa shangazi yake. 

 

3. Shirikiana pia kusoma sentensi zifuatazo, kisha mjadiliane kuhusu maana ya sentensi 

hizo kwa kuongozwa na maneno yaliyopigiwa msitari. 

  

 

B 

i. Ni vizuri kuoga usiku kabla ya kulala. 

ii. Mzee alikimbizwa hospitalini baada ya kula paipai lililooza na kugonjeka. 
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4. Kwa kuongozwa na vihusishi vilivyopigiwa mstari katika A na B, tambuua na 

kutofautisha vihusishi hivyo kati ya vihusishi vya mahali na vihusishi vya wakati  

 

5. Shirikiana kutunga sentensi moja moja kwa kutumia vihusishi hivi. 

(a) Kabla ya 

(b) Kando ya 

(c) Kwa   

(d) Juu ya 

(e) Baada ya 

 

 
6. Someni na kujadiliana kuhusu mifano ifuatayo kisha utunge sentensi moja kwa kila 

kihusishi. 
a) nyuma ya 
i). Mwizi alijificha nyuma ya nyumba yetu. 
ii). Huyu mwanafunzi anapenda kukaa nyuma ya darasa. 
 
b) hadi/ mpaka 
 i). Nimelala tokea jioni hadi asubuhi. 
ii). Tulitembea kwa miguu kutoka Chuoni mpaka Kampala. 
 
ch) toka 
i). Ninatoka mjini sasa. 
ii). Baba alitoka kazini saa moja jioni. 
 
d) bila 
i). Mwanafunzi amekuja shuleni bila vitabu. 
ii). Mtoto ametembea bila viatu. 
 
e) katika 
i). Mwalimu alitwambia kuweka madaftari yetu juu ya meza. 
ii). Unalala katika bweni gani? 
 
f) Kwa 
i).Yusufu  anakwenda kwa msikiti kusali. 
ii). Nimesafiri kwa basi. 
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4. Kwa kuongozwa na vihusishi vilivyopigiwa mstari katika A na B, tambuua na 

kutofautisha vihusishi hivyo kati ya vihusishi vya mahali na vihusishi vya wakati  

 

5. Shirikiana kutunga sentensi moja moja kwa kutumia vihusishi hivi. 

(a) Kabla ya 

(b) Kando ya 

(c) Kwa   

(d) Juu ya 

(e) Baada ya 

 

 
6. Someni na kujadiliana kuhusu mifano ifuatayo kisha utunge sentensi moja kwa kila 

kihusishi. 
a) nyuma ya 
i). Mwizi alijificha nyuma ya nyumba yetu. 
ii). Huyu mwanafunzi anapenda kukaa nyuma ya darasa. 
 
b) hadi/ mpaka 
 i). Nimelala tokea jioni hadi asubuhi. 
ii). Tulitembea kwa miguu kutoka Chuoni mpaka Kampala. 
 
ch) toka 
i). Ninatoka mjini sasa. 
ii). Baba alitoka kazini saa moja jioni. 
 
d) bila 
i). Mwanafunzi amekuja shuleni bila vitabu. 
ii). Mtoto ametembea bila viatu. 
 
e) katika 
i). Mwalimu alitwambia kuweka madaftari yetu juu ya meza. 
ii). Unalala katika bweni gani? 
 
f) Kwa 
i).Yusufu  anakwenda kwa msikiti kusali. 
ii). Nimesafiri kwa basi. 
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g) tangu/tokea 
i). Nimekuwa Tanzania tokea mwaka wa 2010. 
ii). Tumesoma vitabu tangu asubuhi. 
 
h) na 
i). Mwizi aliingia ndani na bunduki. 
ii). SSali aliumwa na mbwa. 
 
i) miongoni  
i). Isabirye anapenda kuketi miongoni mwa wasichana. 
ii). Miongoni mwa walimu mmoja ni kaka yangu. 
 
j) baada ya 
i). Mwalimu wa Kiswahili atakuja baada ya dakika kumi. 
ii). Nitamaliza kazi hii baada ya siku tatu. 

 

7. Shirikiana kutunga angalau sentensi kumi kwa kutumia vihusishi mbalimbali 

mlivyojadili hapo juu. 

 

Funzo g: Kutunga sentensi sahihi kwa kutumia wakati uliopita na ukanushaji wake. 

Shughuli 8.5 Kusoma na kuandika 

 

Katika makundi,  

1. Tamka sentensi angalau tano zenye vitendo vinavyofanya sasa hivi. 

2. Kanusha sentensi zako mwenyewe kwa kukataa kuonyesha kitendo hicho hakitendeki. 
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Funzo h. Kuandika insha 

 Shughuli 9.5 Kuandika 
 
Katika jozi, shirikiana kuandika insha fupi kuhusu matunda na mboga unayoyapenda na 
usiyoyapenda huku ukitoa sababu zako. 
 

Shughuli ya jumla 
Nyumbani kwenu, ninyi ni wakulima. Mna mashamba mbalimbali ambamo mnatoa mazao ya 
mimea mbalimbali. Mimea hii huzaa vyakula mbalimbali pamoja na matunda mbalimbali.   

a. Elezea ni mimea ipi mnayolima nyumbani kwenu? 
b. Kwa kutaja mazao mbalimbali, simulia jinsi mazao hayo 

yanavyowafaidi ninyi kama familia nzima. 
c. Andika kifungu cha maneno kuhusu taarifa yoyote. Hakikisha 

kwamba kifungu hiki kina sentensi zenye matumiza ya sentensi za 
ngeli ya ki-vi pamoja na vihusishi. 

 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Mimea mbalimbali na mazao yake.  
b. Misamiati ya matunda na vyakula mbalimbali. 
c. Uagizaji wa chakula hotelini. 
d. Kukariri shairi fupi kuhusu mimea. 
e. Mtumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya KI–VI. 
f. Vihusishi na matumizi yake katika sentensi. 
g. Uandishi wa insha. 
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Funzo h. Kuandika insha 

 Shughuli 9.5 Kuandika 
 
Katika jozi, shirikiana kuandika insha fupi kuhusu matunda na mboga unayoyapenda na 
usiyoyapenda huku ukitoa sababu zako. 
 

Shughuli ya jumla 
Nyumbani kwenu, ninyi ni wakulima. Mna mashamba mbalimbali ambamo mnatoa mazao ya 
mimea mbalimbali. Mimea hii huzaa vyakula mbalimbali pamoja na matunda mbalimbali.   

a. Elezea ni mimea ipi mnayolima nyumbani kwenu? 
b. Kwa kutaja mazao mbalimbali, simulia jinsi mazao hayo 

yanavyowafaidi ninyi kama familia nzima. 
c. Andika kifungu cha maneno kuhusu taarifa yoyote. Hakikisha 

kwamba kifungu hiki kina sentensi zenye matumiza ya sentensi za 
ngeli ya ki-vi pamoja na vihusishi. 

 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Mimea mbalimbali na mazao yake.  
b. Misamiati ya matunda na vyakula mbalimbali. 
c. Uagizaji wa chakula hotelini. 
d. Kukariri shairi fupi kuhusu mimea. 
e. Mtumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya KI–VI. 
f. Vihusishi na matumizi yake katika sentensi. 
g. Uandishi wa insha. 
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MADA KUU 1.6: BIASHARA 

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
Sarafu 
Salio 
Mtaji 
Bima 
Ununuzi 
Uuzaji 
 
 
 
 

Mada hii itakuwezesha: 

a. kutambua misamiati ya sarafu mbalimbali. 
b. kutambua misamiati ya bidhaa za dukani na sokoni. 
c. kabaini misamiati ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa. 
d. kuigiza mazungumzo ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa. 
e. kusoma makala yanayohusu shughuli za kibiashara. 
f. kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya I–ZI. 
g. kutambua vivumishi vya a-unganifu na matumizi yake katika sentensi. 
h. kueleza matumizi ya vielezi husika katika sentensi. 
i. kuandika insha ya mwongozo ya bajeti kuhusu vile utatumia shilingi 

10,000/=. 
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Utangulizi 

Kila mtu, kwa njia moja au nyingine, ameshiriki katika biashara. Amefanya hivi kwa kuuza au 
kununua kitu kutoka mahali fulani. Je, wewe umewahi kuuza au kununua kitu? Ikiwa jibu 
lako ni ndiyo, ulikinunua kutoka wapi; dukani, sokoni au kutoka kwa mtu? Mada hii 
itakufunza msamiati unaotumia katika biashara na jinsi utakavyoutumia kujinufaisha wewe 
mwenyewe. 

Funzo a: Kutambua msamiati wa bidhaa za dukani na sokoni 

Shughuli 1.6: Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, 

1. Jadiliana kuhusu msamiati ufuatao na kisha; 
i. Elezea maana ya kila msamiati 
ii. Tumia msamiati huo kutunga sentensi kimapokezi      

chumvi 

kabichi 

sukari 

mchele  

wimbi 

mtama  

mawele  

bidhaa 

ngano 

vibiriti 

mkate 

mteja 

bei 

nyanya  

 nyama 

     

2. (i) Tajeni bidhaa tano zinazopatikana katika duka lililokaribu na nyumbani kwenu. 
(i) Je, soko lililokaribu na kwenu linauza nini? Toa mifano mitano. 

Funzo b: Kutunga sentensi kwa kutumia msamiati unaohusiana na ununuzi na uuzaji wa 
bidhaa 

Shughuli 2.6: Kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

i. Shirikiana na kujadili msamiati unaohusiana na ununuzi na uuzaji wa bidhaa na 
kisha, tumieni msamiati huo kutunga sentensi. 

ii. Kila kikundi kisome kwa usahihi na kutunga sentensi sahihi kwa kutumia msamiati 
ufuatao: 



LUGHA YA KISWAHILI

63

62 
 

Utangulizi 

Kila mtu, kwa njia moja au nyingine, ameshiriki katika biashara. Amefanya hivi kwa kuuza au 
kununua kitu kutoka mahali fulani. Je, wewe umewahi kuuza au kununua kitu? Ikiwa jibu 
lako ni ndiyo, ulikinunua kutoka wapi; dukani, sokoni au kutoka kwa mtu? Mada hii 
itakufunza msamiati unaotumia katika biashara na jinsi utakavyoutumia kujinufaisha wewe 
mwenyewe. 

Funzo a: Kutambua msamiati wa bidhaa za dukani na sokoni 

Shughuli 1.6: Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, 

1. Jadiliana kuhusu msamiati ufuatao na kisha; 
i. Elezea maana ya kila msamiati 
ii. Tumia msamiati huo kutunga sentensi kimapokezi      

chumvi 

kabichi 

sukari 

mchele  

wimbi 

mtama  

mawele  

bidhaa 

ngano 

vibiriti 

mkate 

mteja 

bei 

nyanya  

 nyama 

     

2. (i) Tajeni bidhaa tano zinazopatikana katika duka lililokaribu na nyumbani kwenu. 
(i) Je, soko lililokaribu na kwenu linauza nini? Toa mifano mitano. 

Funzo b: Kutunga sentensi kwa kutumia msamiati unaohusiana na ununuzi na uuzaji wa 
bidhaa 

Shughuli 2.6: Kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

i. Shirikiana na kujadili msamiati unaohusiana na ununuzi na uuzaji wa bidhaa na 
kisha, tumieni msamiati huo kutunga sentensi. 

ii. Kila kikundi kisome kwa usahihi na kutunga sentensi sahihi kwa kutumia msamiati 
ufuatao: 
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pesa    deni                hasara           mtaji           nunua       hisa     bima    

salio     faida      mteja              bidhaa        uza    kipato   bei      fedha 

 

Funzo c: Kuigiza mazungumzo kati ya mnunuzi na muuzaji 

Shughuli 3.6: Kusikiliza na kuzungumza 

Katika jozi, 

Igizeni mazungumzo kwa zamu kati ya muuzaji na mnunuzi. Kila mzungumzaji azungumze 
angalau mara sita.  

Funzo d: Kusoma Makala kuhusu shughuli za kibiashara 

Shughuli 4.6: Kusoma 

Katika vikundi, 

i. Someni kimya makala ifuatayo, na kisha mjadiliane ujumbe uliomo katika Makala. 
ii. Someni kwa sauti makala ifuatayo na kuelezea ujumbe uliomo 
iii. Kila kikundi kijibu maswali yanayopatikana mwishoni mwa makala. 

                                                          

Katika maisha ya binadamu soko ni sehemu nyeti sana kibinafsi, kijamii na kitaifa. 

Mwanadamu ana mahitaji mengi sana katika kukimu maisha yake na miongoni mwa hayo 
kubwa ni chakula. 

Hatua ya mwanzo imesimamia kilimo na hata wahenga walisema kuwa ‘Kilimo ni uti wa 
mgongo wa maisha’. Kwa maana hiyo bila ya kilimo, maisha ya binadamu yamo mashakani. 
Pia, bila ya harakati za kilimo, soko halitapatikana kwani bidhaa za sokoni tuzitumiazo 
zatokana na kilimo. Kwa mfano nguo ni pamba, mbao ni miti na vinginevyo. 

Wakulima wengi na wasiokuwa wakulima tegemeo lao kubwa ni soko. Bali si hao tu. Taifa nalo 
linategemea soko. Mkulima hulima akachukua mazao ya mimea sokoni akauza ili apate fedha. 
Asiyekuwa mkulima pia shamba lake ni soko na ndio maana wajuzi wa kusema huamba eti 
soko ni shamba la wavivu. Kwa vile ulimwengu wa siku hizi jinsi ulivyoendelea umetenga 
maeneo maalum ya kuendesha shughuli kama hizo za uuzaji na ununuaji wa bidhaa za sokoni. 
Na hapo ndipo pia taifa hupata pato lake kwa kupitia serikali za mitaa kuwatoza ushuru wale 
washiriki wa biashara zinazofanywa sokoni. 
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Maswali: 

1. Ipe makala hii kichwa mwafaka. 

2.  Kwa nini soko ni sehemu nyeti sana katika maisha ya binadamu? 

3. Bidhaa nyingi za sokoni zinatokana na nini? 

4. Taja bidhaa zinazotokana na ukilima/ kilimo. 

5. Ni nini tegemeo kubwa la wakulima?  

             Sarufi 

Funzo e: Kutambua nomino za ngeli ya i-zi na kuzitumia kutunga sentensi kwa 
kuzingatia vipatanishi vya ngeli ya i-zi 

Shughuli 5.6: Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

1. Shirikiana kutambua nomino za ngeli ya i-zi kwa umoja na wingi na kisha kila 
mwanafunzi aziandike katika daftari lake. 

2. Shirikiana pia kutunga sentensi sahihi kwa kutumia nomino za ngeli ya i-zi kwa umoja 
na wingi. 

Funzo f: Kutunga sentensi kwa kutumia nyakati mahsusi 

Shughuli 6.6: Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na Kuandika 

Katika vikundi, 

Kumbushana msamiati wa biashara ulioko katika ngeli ya i-zi na kuutumia kutunga sentensi 
sahihi. Sentensi zitungwe kwa umoja na wingi kwa kutumia njeo zifuatazo: na, ta, li, me. 

 
Funzo g: Kuandika insha juu ya bajeti ya shilingi 10,000 utakazotumia 

Shughuli 7.6: Kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana kuhusu jinsi utakavyotumia shilingi elfu kumi. Baada ya majadiliano, tungeni insha 
juu bajeti ya shilingi elfu kumi au kiasi chochote cha pesa. Insha ya kila kikundi iwekwe 
kwenye chati na kutundikwa ukutani ili wanavikundi vingine waione. 
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Maswali: 

1. Ipe makala hii kichwa mwafaka. 

2.  Kwa nini soko ni sehemu nyeti sana katika maisha ya binadamu? 

3. Bidhaa nyingi za sokoni zinatokana na nini? 

4. Taja bidhaa zinazotokana na ukilima/ kilimo. 

5. Ni nini tegemeo kubwa la wakulima?  

             Sarufi 

Funzo e: Kutambua nomino za ngeli ya i-zi na kuzitumia kutunga sentensi kwa 
kuzingatia vipatanishi vya ngeli ya i-zi 

Shughuli 5.6: Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

1. Shirikiana kutambua nomino za ngeli ya i-zi kwa umoja na wingi na kisha kila 
mwanafunzi aziandike katika daftari lake. 

2. Shirikiana pia kutunga sentensi sahihi kwa kutumia nomino za ngeli ya i-zi kwa umoja 
na wingi. 

Funzo f: Kutunga sentensi kwa kutumia nyakati mahsusi 

Shughuli 6.6: Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na Kuandika 

Katika vikundi, 

Kumbushana msamiati wa biashara ulioko katika ngeli ya i-zi na kuutumia kutunga sentensi 
sahihi. Sentensi zitungwe kwa umoja na wingi kwa kutumia njeo zifuatazo: na, ta, li, me. 

 
Funzo g: Kuandika insha juu ya bajeti ya shilingi 10,000 utakazotumia 

Shughuli 7.6: Kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana kuhusu jinsi utakavyotumia shilingi elfu kumi. Baada ya majadiliano, tungeni insha 
juu bajeti ya shilingi elfu kumi au kiasi chochote cha pesa. Insha ya kila kikundi iwekwe 
kwenye chati na kutundikwa ukutani ili wanavikundi vingine waione. 
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Taz: Sarafu ni vipande vya fedha, karatasi au shaba vinavyothaminiwa na kutumiwa kama 
pesa za nchi husika. 

Sarafu  Taifa/nchi 
Shilingi Uganda/ Kenya/ 

Tanzania 
Dola Marekani 
Pauni Uingereza 
Faranga Ufaransa/ Ubelgiji/ 

Rwanda, n. k 
Dinari Nchi za Mashariki ya kati 

 

 

 

 

Shughuli ya Jumla 

Wazazi wako wamekupa shilingi 50,000 kwenda kununua vitu kutoka sokoni. Vitu 
utakavyonunua ni vya kutumia wakati wa sherehe ya kuzaliwa kwa dada yako ambako 
kutakuwako wiki ijayo. 

a. Taja majina ya vitu ambavyo utanunua ili kuvitumia katika sherehe hiyo. 
b. Kwa kila kitu ulichonunua, tumia jina la kitu hicho kutunga sentensi kwa umoja na 

wingi. 
c. Simulia hadithi kuhusu jinsi ulivyotoka nyumbani kwenda sokoni, vitu ulivyonunua na 

namna ulivyorudi nyumbani. 



MTAALA WA SEKONDARI

66

66 
 

d. Chagua Rafiki yako humo darasani na muigize mazungumzo; wewe ni mnunuzi na 
yeye ni muuzaji. 

Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu 

a. kutambua misamiati ya sarafu mbalimbali. 
b. kutambua misamiati ya bidhaa za dukani na sokoni. 
c. kabaini misamiati ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa. 
d. kuigiza mazungumzo ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa. 
e. kusoma makala yanayohusu shughuli za kibiashara. 
f. kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya I–ZI. 
g. kutambua vivumishi vya a-unganifu na matumizi yake katika sentensi. 
h. kueleza matumizi ya vielezi husika katika sentensi. 
i. kuandika insha ya mwongozo ya bajeti kuhusu vile utatumia shilingi 10,000/=. 
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d. Chagua Rafiki yako humo darasani na muigize mazungumzo; wewe ni mnunuzi na 
yeye ni muuzaji. 

Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu 

a. kutambua misamiati ya sarafu mbalimbali. 
b. kutambua misamiati ya bidhaa za dukani na sokoni. 
c. kabaini misamiati ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa. 
d. kuigiza mazungumzo ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa. 
e. kusoma makala yanayohusu shughuli za kibiashara. 
f. kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya I–ZI. 
g. kutambua vivumishi vya a-unganifu na matumizi yake katika sentensi. 
h. kueleza matumizi ya vielezi husika katika sentensi. 
i. kuandika insha ya mwongozo ya bajeti kuhusu vile utatumia shilingi 10,000/=. 

 

 

 

 

 

 

 

  

67 
 

MADA KUU: 1.7 NYUMBA 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
Sebule 
Maakuli  
Makochi 
Uwastani 
Faragha   
Dohani 
Runinga 
Vimelea 

Mada hii itakuwezesha: 

a. kutambua na kutaja sehemu za nyumba. 
b. kuimba wimbo na kueleza ujumbe wake. 
c. kuelewa vitu vinavyopatika katika sehemu mbalimbali za nyumba. 
d. kujadili umuhimu wa vitu katika nyumba. 
e. kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
f. kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U–Zi katika sentensi. 
g.  kubainisha matumizi ya vivumishi viashiria/vionyeshi katika sentensi. 
h. kuweza kuamrisha na kutekeleza amri na ukanushi wake. 
i. kutambua kiambishi cha wakati uliopona matumizi yake katika 

sentensi. 
j. kutambua hatua mwafaka za uandishi wa insha. 
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Utangulizi 

Je, unaujua kwamba nyumba ni kitu muhimu katika maisha ya mtu?  Ukweli ni kwamba kitu 
ambacho kila mtu anastahili kuwa nacho ili kuishi vizuri ni nyumba. Nyumba huwa ni za aina 
mbalimbali na katika nyumba huwa na vitu vingi ndani mwake. Je, ni aina ngapi za nyumba 
unazojua? Je, ni vitu gani tunavyopata katika nyumba?  Je, kila kitu miongoni mwa vile 
ulivyotaja kina umuhimu gani? Mada hii itakuwezesha kutambua aina za nyumba, umuhimu 
wa nyumba na vitu vinavyopatikana katika nyumba. 

Funzo a: Kutambua sehemu za nyumba 

Shughuli 1.7: Kusikiliza, kuzungumza na kuandika 

Katika vikundi, 

1. Jadiliana juu ya sehemu za nyumba na kisha mwakilishi wa kikundi asimame mbele ya 
darasa na kutaja sehemu za nyumba. 

2. Andikeni majina ya vitu vinavyopatikana katika nyumba. 
3. Choreni nyumba na kuonyesha sehemu za nyumba. 

Funzo b: Kuimba wimbo kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba 

Shughuli 2.7: Kusikiliza na kuzungumza 

Mkiwa katika vikundi,  

1. Kila kikundi kibuni wimbo kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba. 
2. Kwa zamu, kila kikundi kiimbe wimbo kilichobuni. 
3. Kila kikundi kieleze ujumbe uliomo katika wimbo wao. 

Funzo c: Kutaja vitu vinavyopatikana katika sehemu mbalimbali za nyumba 

Shughuli 3.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Katika vikundi,  

1. Jadiliana na kuandika vitu vinavyopatikana katika sehemu mbalimbali za nyumba. 
Andikeni vitu mlivyotambua kwenye karatasi. 

2. Kila kikundi kitaje vitu hivyo ili vikundi vingine vilinganishe na vile vya kikundi 
kilichowasilisha. 
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Utangulizi 

Je, unaujua kwamba nyumba ni kitu muhimu katika maisha ya mtu?  Ukweli ni kwamba kitu 
ambacho kila mtu anastahili kuwa nacho ili kuishi vizuri ni nyumba. Nyumba huwa ni za aina 
mbalimbali na katika nyumba huwa na vitu vingi ndani mwake. Je, ni aina ngapi za nyumba 
unazojua? Je, ni vitu gani tunavyopata katika nyumba?  Je, kila kitu miongoni mwa vile 
ulivyotaja kina umuhimu gani? Mada hii itakuwezesha kutambua aina za nyumba, umuhimu 
wa nyumba na vitu vinavyopatikana katika nyumba. 

Funzo a: Kutambua sehemu za nyumba 

Shughuli 1.7: Kusikiliza, kuzungumza na kuandika 

Katika vikundi, 

1. Jadiliana juu ya sehemu za nyumba na kisha mwakilishi wa kikundi asimame mbele ya 
darasa na kutaja sehemu za nyumba. 

2. Andikeni majina ya vitu vinavyopatikana katika nyumba. 
3. Choreni nyumba na kuonyesha sehemu za nyumba. 

Funzo b: Kuimba wimbo kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba 

Shughuli 2.7: Kusikiliza na kuzungumza 

Mkiwa katika vikundi,  

1. Kila kikundi kibuni wimbo kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba. 
2. Kwa zamu, kila kikundi kiimbe wimbo kilichobuni. 
3. Kila kikundi kieleze ujumbe uliomo katika wimbo wao. 

Funzo c: Kutaja vitu vinavyopatikana katika sehemu mbalimbali za nyumba 

Shughuli 3.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Katika vikundi,  

1. Jadiliana na kuandika vitu vinavyopatikana katika sehemu mbalimbali za nyumba. 
Andikeni vitu mlivyotambua kwenye karatasi. 

2. Kila kikundi kitaje vitu hivyo ili vikundi vingine vilinganishe na vile vya kikundi 
kilichowasilisha. 
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Funzo d: Kujadili umuhimu wa vitu vinavyopatikana katika nyumba 

Shughuli 4.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba na kisha kila kikundi kieleze umuhimu 
wa vitu kilivyotambua. 

Funzo e: Kusoma Makala 

Shughuli 5.7: Kusoma 

Katika vikundi, 

1. Someni makala ifuatayo kwa makini mkiwa kimya na kutambua ujumbe uliomo. 
2. Jadiliana kuhusu ujumbe uliomo katika Makala. 
3. Someni Makala ifuatayo tena kwa sauti na kisha ujibu maswali yanayofuata. 

Nyumba ni jengo ambalo huwa likitumiwa kama makaazi ya binadamu. Nyumbani ni muhimu 
sana kwa sababu humhifadhi mtu wakati wowote anapohitaji uhifadhi hasa wakati wa usiku 
ambapo nje huwa na hatari yake.  

Hapo kale, mababu zetu waliishi katika nyumba zao zilizokuwa zikiitwa mapango ambayo 
yalikuwa na vijisehemu vingi sana. Hata hivyo, siku hizi mambo yamebadilika kwa sababu 
maisha ya kale ya kuishi mapangoni yamepitwa na wakati. Katika enzi za leo, nyumba za kisasa 
zimeenea katika sehemu mbalimbali humu nchini. 

 Nyumba hizi zinaweza kugawanywa katika makundi tofauti tofauti. Kuna zile za ghorofa na 
zisizo za ghorofa. Hali kadhalika, kuna nyumba zilizojengwa kwa kutumia udongo ambazo 
hufahamika kama nyumba za muda na zile zilizojengwa kwa kutumia saruji ambazo ni za 
kudumu. Watu wasio na uwezo wa kumiliki nyumba za ghorofa wala za saruji huamua kujenga 
nyumba za udongo. 

Nyumba ya uwastani huwa na sehemu mbalimbali ndani yake. Kwanza kabisa tuna sebule. 
Hiki ni chumba cha kuwakaribisha wageni. Vile vile, ni mahali ambapo mikutano na 
mazungunzo yasiyo ya faragha hufanyikia ndani ya nyumba. Katika sebule vitu ambavyo 
hupatikana mle ni pamoja na viti vya kulalia, meza, mkeka, saa ya ukutani, redio, runinga, 
kabati, feni na kadhalika. 
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                                                                                   Sebule 

Jikoni nayo ni sehemu nyingine muhimu ndani ya nyumba ambapo chakula hupikiwa. Sehemu 
hii imejengwa kiufundi sana kwa sababu huwa na dohani, ambayo ni tundu linalopitisha 
moshi. Hata hivyo, sio kila nyumba huwa na jikoni ndani yake. Kuna wale watu ambao jikoni 
zao huwa nje ya nyumba kuu kwa sababu wao hupika kwa kutumia kuni. Vitu kama vile visu, 
vijiko, uma, sufuria, sahani, bakuli, sinia na kadhalika hupatikana jikoni. 

             

               Jikoni la kisasa                                                            Jikoni la kitamaduni 

Choo ni sehemu nyingine muhimu katika nyumba. Kuna choo cha maji ambacho huwa kiko 
ndani ya nyumba na kile kisicho cha maji ambacho huwa kiko nje. Zaidi ya haya, choo 
kisichotumia maji, ambacho ni cha kitamadun, kinafaa kiwe ni cha urefu wa mita thelathini 
kutoka kwa nyumba kuu ili kuepukaa na maradhi yanayoweza kujitokeza kutokana na vimelea 
vinavyosambazwa na nzi wachafu. 
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                                                                                   Sebule 

Jikoni nayo ni sehemu nyingine muhimu ndani ya nyumba ambapo chakula hupikiwa. Sehemu 
hii imejengwa kiufundi sana kwa sababu huwa na dohani, ambayo ni tundu linalopitisha 
moshi. Hata hivyo, sio kila nyumba huwa na jikoni ndani yake. Kuna wale watu ambao jikoni 
zao huwa nje ya nyumba kuu kwa sababu wao hupika kwa kutumia kuni. Vitu kama vile visu, 
vijiko, uma, sufuria, sahani, bakuli, sinia na kadhalika hupatikana jikoni. 

             

               Jikoni la kisasa                                                            Jikoni la kitamaduni 

Choo ni sehemu nyingine muhimu katika nyumba. Kuna choo cha maji ambacho huwa kiko 
ndani ya nyumba na kile kisicho cha maji ambacho huwa kiko nje. Zaidi ya haya, choo 
kisichotumia maji, ambacho ni cha kitamadun, kinafaa kiwe ni cha urefu wa mita thelathini 
kutoka kwa nyumba kuu ili kuepukaa na maradhi yanayoweza kujitokeza kutokana na vimelea 
vinavyosambazwa na nzi wachafu. 

71 
 

                          

                  Choo cha maji                                                     Choo kisicho cha maji 

Chumba cha kulala pia hupatikana ndani ya nyumba. Hapa ni mahali ambapo watu 
hupumzikia baada ya shughuli zao za mchaka kutwa. Katika chumba cha kulala, vitu 
vinavyopatikana mle ndani ni pamoja na kitanda, shuka, godoro, mto, blanketi na kadhalika. 

       

                       Chumba cha kulala 

Maswali 
(a) Jikoni la kisasa na la kitamaduni, ni lipi unalopenda? Toa sababu. 
(b) Tazama kwa makini mchoro wa sehemu ya sebule na utaje vitu unavyoona. 
(c) Tumia kamusi kueleza maana ya maneno yaliyokolezwa. 

  
Sarufi 
Funzo f: Kutunga sentensi sahihi kwa kuzingatia vipatanishi vya kisarufi vya ngeli ya U-Zi 
Shughuli 6.7: Kusoma na kuandika 
 
Katika kikundi, 

1. Jadiliana kuhusu nomino za ngeli ya u-zi na kuzitaja kwa umoja na wingi. 
2. Shirikiana kutunga sentensi sahihi kwa kuzingatia nomino za ngeli ya u-zi. 
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3. Tungeni sentensi ishirini zenye vivumishi viashiria; kumi zikiwa kwa umoja na kumi 
zikiwa kwa wingi. 

4. Someni sentensi zifuatazo kwa sauti. 

                         

Huu ni ukuta                                                               Hizi ni kuta 

                                             

            Uso huu ni mzuri                                                     Nyuso hizi ni nzuri 

                                                         

Ufunguo ule si mkubwa                             Funguo zile si kubwa 

                        

Uzi huu ni wangu                                                     Nyuzi hizi ni zangu 

                               

Ufagio ule unapendeza                                             Fagio zile zinapendeza 
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3. Tungeni sentensi ishirini zenye vivumishi viashiria; kumi zikiwa kwa umoja na kumi 
zikiwa kwa wingi. 

4. Someni sentensi zifuatazo kwa sauti. 

                         

Huu ni ukuta                                                               Hizi ni kuta 

                                             

            Uso huu ni mzuri                                                     Nyuso hizi ni nzuri 

                                                         

Ufunguo ule si mkubwa                             Funguo zile si kubwa 

                        

Uzi huu ni wangu                                                     Nyuzi hizi ni zangu 

                               

Ufagio ule unapendeza                                             Fagio zile zinapendeza 
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Taz: Ngeli hii hujumuisha nomino zinazowakilishwa na U- katika umoja na ZI- katika wingi, 
kwa mfano,  

Umoja                                                                         Wingi 
Ukuta umebomoka                                               Kuta zimebomoka 
Uzi umekatika                                                          Kuta zimekatika 
Uso unaonekana vizuri                                         Nyuso zinaonekana vizuri 
 

Funzo g: Kutoa na kutekeleza amri 

Shughuli 7.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Katika jozi, 

1.  Igizeni vitendo vya kutoa na kuitikia amri kwa umoja na wingi. 
2.  Mbadilishane nafasi ili aliyetoa amri kwanza, sasa aitikie amri. 

Funzo h: Kutambua na kutekeleza hatua mwafaka za kuandika insha 

Shughuli 8.7: Kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana kuhusu hatua mwafaka za kuandika insha nzuri na kisha kila kikundi kifafanue 
hatua kilizojadili. 

Funzo i: Kuandika insha 

Shughuli 9.7: Kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana juu ya sehemu za nyumba. Baada ya majadiliano, kila kikundi kiandike insha juu ya 
sehemu za nyumba kikiongozwa na mwalimu. Insha iwe kati ya maneno 150-200 

 
Shughuli Jumlishi 
Umemaliza masomo yako na umehitimu na shahada ya kwanza, na sasa umepata kazi. Kwa 
sababu hiyo, umepata pesa kutoka kwa kazi ambayo unafanya na sasa unataka kujenga 
nyumba. 

(i) Tambulisha aina ya nyumba ambayo utajenga 
(ii) Eleza sehemu za nyumba ambazo nyumba yako itakuwa nazo. 
(iii) Taja vitu ambavyo utaweka katika nyumba yako 
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(iv) Igiza jinsi utakavyokuwa unaamrisha wafanyakazi wako ambao watakujengea 
nyumba. 

(v) Eleza sababu angalau tano kwa nini nyumba ya kisasa ni bora kuliko ya kitamaduni. 
 
 
Muhtasari wa Mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu: 
 
a.  Sehemu za nyumba na umuhimu wake. 
b.  Kuimba wimbo na kueleza ujumbe uliomo. 
c. Vitu vinavyopatika katika sehemu mbalimbali za nyumba. 
d. Kujadili umuhimu wa vitu katika nyumba. 
e. Kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
f.  Upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U–Zi katika sentensi. 
g.  Kubainisha matumizi ya vivumishi viashiria/vionyeshi katika sentensi. 
h.  Kuamrisha na kutekeleza amri na ukanushi wake. 
i. Viambishi vya wakati katika sentensi. 
j. Hatua mwafaka za uandishi wa insha. 
k. Kuandika insha ya mwongozo. 
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(iv) Igiza jinsi utakavyokuwa unaamrisha wafanyakazi wako ambao watakujengea 
nyumba. 

(v) Eleza sababu angalau tano kwa nini nyumba ya kisasa ni bora kuliko ya kitamaduni. 
 
 
Muhtasari wa Mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu: 
 
a.  Sehemu za nyumba na umuhimu wake. 
b.  Kuimba wimbo na kueleza ujumbe uliomo. 
c. Vitu vinavyopatika katika sehemu mbalimbali za nyumba. 
d. Kujadili umuhimu wa vitu katika nyumba. 
e. Kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
f.  Upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U–Zi katika sentensi. 
g.  Kubainisha matumizi ya vivumishi viashiria/vionyeshi katika sentensi. 
h.  Kuamrisha na kutekeleza amri na ukanushi wake. 
i. Viambishi vya wakati katika sentensi. 
j. Hatua mwafaka za uandishi wa insha. 
k. Kuandika insha ya mwongozo. 
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MADA KUU 1.8 SHULENI 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
Nyanja 
Kushinikizwa 
Maamuzi  
Ubabe dume 
Kuzini  
Dhalilisha 
Nyanja 
Shahaha  
Stashahada  

Mada hii itakuwezesha; 

a. kutambua watu wa shuleni. 
b. kueleza kazi za watu wa shuleni. 
c. kuheshimu watu wanaofanya kazi shuleni. 
d. kuthamini sehemu watu shuleni wanakofanyia kazi. 
e. kubaini vitu vya shuleni.   
f. kueleza matumizi ya vitu vya shuleni. 
g. kutambua vizuizi dhidi ya maamuzi ya busara. 
h. kutambua umuhimu wa habari sahihi kuhusu maamuzi bora. 
i. kutambua athari ya maamuzi mabaya maishani. 
j. kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
k. kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U–YAkatika sentensi. 
l.  atambue kauli za mnyambuliko wa vitenzi pamoja na matumizi yake 

katika sentensi. 
m. atambue kiambishi cha wakati uliopita pamoja na matumizi yake 

katika sentensi. 
n. abaini kiambishi kanushi cha wakati uliopita na akanushe sentensi. 
o. atambue hatua mwafaka za uandishi wa insha ya mwongozo. 
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Utangulizi 
Elimu kama haki ya msingi, ni muhimu kwa kila binadamu. Ni jambo la maana sana katika 
maisha ya binadamu kupata elimu. Maarifa kadhaa hupatikana shuleni.  Mada hii itakuwezesha 
kutambua na kutumia misamiati inayohusiana na shuleni pamoja na vipengele vya lugha 
vilivyoteuliwa katika mawasiliano. 

 

Funzo a. Kutambua Watu shuleni 

Shughuli 1.8 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, Jadiliana na kutaja watu mbalimbali wanaopatikana shuleni kwako. 

Funzo b. Kueleza kazi za watu wa shuleni 
Shughuli 2.8 Kusoma na kuandika 
 

1. Shirikiana na wenzako kujadilina kuhusu kazi mbalimbali za watu wa shuleni 
2. Ambatanisha watu wa shuleni wafuatao na wajibu wake. 

Mtumishi Wajibu wake 

Mwalimu wa nidhamu Naibu wa  Anamsaidia Mwalimu Mkuu kuendesha majukumu 
yake 

 Mhasibu Anasimamia shughuli za masomo shuleni. 

Mwalimu Mkuu. Anasimamia shughuli zote shuleni. 

Mwalimu Mkuu. Huhakikisha kuwa  nidhamu imedumishwa shuleni 
miongoni mwa wanafunzi. 

Msimamizi wa Masomo Husimamia hesabu za matumizi ya pesa. 

Askari Husimamia usalama wa shuleni. 

Mhazili Huwapikia wanafunzi na walimu chakula. 

Mshauri na mwongozi. Huwashauri na kuwaongoza wanafunzi 

Muuguzi Huwatibu wanafunzi. 

Mpishi  Kuhifadhi nyaraka za shule. 
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Utangulizi 
Elimu kama haki ya msingi, ni muhimu kwa kila binadamu. Ni jambo la maana sana katika 
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Funzo c. Kutambua sehemu watu wanakofanyia kazi shuleni 

Shughuli 3.8 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi,  

1. Taja na kujadili sehemu mbalimbali ambako watu wa shuleni hufanyia kazi zao. 
2. Kwa kutumia mifano, jadiliana kuhusu tabia zinakubalika katika sehemu ambako watu 

hufanyia kazi. 
3. Jadiliana kuhusu mnachojua juu ya sehemu mbalimbali zifuatazo. 

Ofisi  Jikoni  Uani  
Maabara  Zahanati  Msalani 
Lango kuu  Maktaba Ghala  

 

Funzo e. Kubainisha umuhimu wa vitu vya shuleni 

Shughuli 4.8 Kusoma na kuandika 

Katika makundi, 

1. Jadiliana na wenzako kuhusu umuhimu mbalimbali wa vitu vya shuleni. 
2. Someni na kujadiliana kuhusu umuhimu wa vitu vya vinavyopatikana shuleni. 

Vitu ambavyo hupatikana shuleni huwa na umuhimu mkubwa sana kwa walimu, wanafunzi 
pamoja na wafanyikazi wote waliomo. Kwa mfano; 

Darasa - huwa likitumiwa kuwafunzia wanafunzi. 

Ofisi ya Mwalimu mkuu - huwa ikiwakaribisha na kuwashughulikia wageni. 

Kengele - Huwa inawafahamisha wanafunzi na walimu kuhusu mwisho wa vipindi inapopigwa. 

Chaki - kifaa kinachotumiwa kuandikia ubaoni. 

Ubao - mwalimu hukitumia kwa kuandika juu yake ili wanafunzi watazame. 

Chati - hutumiwa kuonyesha maandishi au michoro kwa maelezo ya ziada. 

Kalamu - ni kifaa cha wanafunzi na walimu cha kuandikia vitabuni. 

Kitabu - hutumiwa katika kubeba matini inayoandikwa kwa kalamu. 
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3. Katika makundi, taja na kujadiliana kuhusu vitu vinavyotumika sana shuleni kwenu. 

Funzo f. Kusoma makala 

Shughuli 5.8 Kusoma na kuandika 
Katika makundi madogo,  

1. Shirikiana kuandika na kusoma makala fupi kuhusu watu wa shuleni 
2. Someni na kujadiliana kuhusu makala ifuatayo na kisha kujibu maswali. 

Kufanya maamuzi ya busara 

Maamuzi ya busara huwa yana faida kubwa sana katika maisha ya mhusika. Wanafunzi 
wanafaa kuwa na mwelekeo mwema katika maisha yao ambayo itaongozwa na aina ya 
maamuzi wanayoyafanya.  

Hata hivyo, imekuwa ni vigumu kwa wanafunzi na watu wengine kufanya maamuzi ya busara 
kutokana na vizuizi vifuatavyo: 

3. Tabia za kujiunga na makundi mabaya ya wanafunzi. 
4. Tamaa ya pesa ambapo mwanafunzi anajikuta mtegoni. 
5. Maisha ya kuzini. 
6. Ushauri mbaya kutoka kwa marafiki wa karibu. 
7. Ubabe dume katika jamii unaomdhalilisha mtoto wa kike. 
8. Wazazi wasiojali maisha ya wanao. 

 
Umuhimu wa maamuzi ya busara 
Habari sahihi kuhusu maamuzi ya busara ni muhimu kwa sababu; 
 
• Inamfanya mwanafunzi ajiheshimu na kutofanya maamuzi mabaya maishani. 
• Mwanafunzi anaweza kutulia darasani na kufanya vyema katika mitihani yake. 
• Inamwepusha mwanafunzi dhidi ya maovu yanayoweza kumletea madhara. 

 
Athari za maamuzi mabaya shuleni na nyumbani 
Athari za maamuzi mabaya shuleni na nyumbani ni pamoja na; 
• Vifo vya mapema kwa waathiriwa. 
• Kuanguka mitihani shuleni. 
• Kuambukizwa maradhi ya zinaa. 
• Kufukuzwa shuleni kwa mwanafunzi. 
• Kunajisiwa. 
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• Kufukuzwa shuleni kwa mwanafunzi. 
• Kunajisiwa. 
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SHUGHULI ZA SHULENI 
Katika makundi, shirikiana kusoma na kujadili taarifa ifuatayo 
 
Shule huwa na shughuli mbalimbali. Kando na masomo ambapo wanafunzi hutarajiwa 
kufundishwa na walimu wao, kuna mambo mengine ambayo hufanyika pia. Shughuli hizi ni 
kama zifuatazo: 

Michezo – Katika nyanja hii wanafunzi huhusika katika mashindano mbalimbali ikiwemo 
kandanda, riadha, kuogelea, mpira wa vikapu, mpira wa mikono na mengineyo. 

Vilabu na vyama – Kuna pia vilabu mbalimbali ambavyo huwashirikisha wanafunzi tofauti 
tofauti. Hata hivyo, mwanafunzi hujiunga katika vilabu na vyama hivi kwa hiari yake 
mwenyewe bila kushinikizwa. Vilabu na vyama hivi ni pamoja na vile vya; Maskauti, Msalaba 
mwekundu, Drama na Uigizaji, Midahalo, Utunzaji misitu, uandishi wa habari na vingine vingi. 

1. Shirikiana na wenzako katika kikundi kujibu maswali yafuatayo; 
 

(a) Taja shughuli za shuleni zilizozungumziwa katika taarifa hii. 
(b) Unadhani vyama vya Maskauti na Msalaba Mwekundu vina umuhimu gani shuleni? 
(c) Ni shughuli zipi ambazo hazijazungumziwa katika taarifa hii lakini ungependa ziwemo 

katika shule yako? 

 

Tanbihi; Msamiati wa ziada shuleni 

1. Shirikiana na wenzako katika kikundi kujadiliana kuhusu msamiati zaidi wa shuleni 

ufuatao 

 

Mada, kidato/darasa, mtihani, maabara, maktaba, kalamu, daftari, bweni, ubao, ratiba, chaki, 

kamusi, karatasi, ukumbi wa shule, shamba la shule, shule ya bweni, shule ya kutwa, kanisa la 

shule, msikiti wa shule, ua la shule, jiko la shule, chumba cha walimu, cheti cha stashahada, 

shahada, muhula, likizo, michezo, stakabadhi, n.k. 
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2. Kwa kujadiliana na wenzako, Jibu maswali yafuatayo  

a. Toa manufaa mawili ya: 

i. Maabara 

ii. Maktaba 

iii. Bweni 

iv. Ukumbi wa shule  

b. Tunga sentensi tano ukitumia haya maneno: 

a) Kidato 

b) Mtihani 

c) Ubao 

d) Mwanafunzi 

e) Mchezo  

 

Sarufi: 

Funzo g. Kutunga sentensi kwa kutumia nomino za Ngeli ya ‘‘U-YA’’  

Shughuli 6.8. Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Jadiliana na wenzako kuhusu matumizi ya nomino za ngeli ya U-Ya kama inavyofuata. 

Baadhi ya nomino katika ngeli hii huanza kwa kiambishi ‘‘U-’’ kwa umoja na ‘‘Ma-’’ kwa wingi 

Mifano, 

Umoja Wingi 
Ugonjwa Magonjwa 
Ugomvi Magomvi 
Ulaji Malaji 
Uovu Maovu 
Uamuzi Maamuzi 
Upishi Mapishi 
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2. Katika makundi madogo, Someni na kujadiliana kuhusu maana ya sentensi zifuatazo 
na kisha uziandike katika wingi. 

i. Ugonjwa huu ni hatari                            
ii. Uovu wao ni mbaya                                

iii. Ugomvi wetu umeisha                            
iv. Upishi wake si mbaya                            
v. Ulaji wako ni wa kimaskini.  

 
3. Sentensi hizo zimeandikwa katika wingi, shirikiana na wenzako kusoma sentensi hiz 

na kisha kuandika upya katika umoja. 
(i) Wacha maovu yako. 

(ii) Watu maskini wana malaji mabaya. 
(iii) Maamuzi yetu ni sahihi. 
(iv) Tumechoka magomvi yenu ya kila siku. 
(v) Magonjwa haya yameenea kila mahali. 

 
Funzo h. Kutumia kauli mbalimbali za Mnyambuliko wa vitenzi  
Shughuli 7.8 Kusoma na kuandika 
 
Katika makundi,  
1. Someni na kujadiliana kuhusu kauli mbalimbali za vitenzi zifuatazo. 
 
(Kauli ya kutenda, kutendea na kutendwa) 

Mnyambuliko wa vitenzi ni jinsi vitenzi vinavyobadilika kulingana na kauli/hali mbalimbali. 

Kauli ya Kutenda - Kitendo katika hali yake ya kawaida (bila kunyambuliwa)  
 
Kauli ya Kutendea - Kufanya kitendo kwa niaba (au kwa ajili) ya mtu mwengine 

Kauli ya Kutendwa - Kuathirika moja kwa moja na kitendo. 

3. Tazameni na kujadiliana kuhusu mabadiliko ya vitenzi katika jedwali lifuatalo. 
 

Kauli ya kutenda Kauli ya kutendea Kauli ya kutendwa 
fanya fanyia fanywa 
lima  limia limwa 
pika  pikia pikwa 
lia lilia ? 
kula lia liwa 
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penda pendea pendwa 
omba ombea ombwa 
tembea tembelea tembelewa 
abudu abudia abudiwa 

 

4. Shirikian na wenzako katika kikundi, kunyambua vitenzi hivi katika kauli uliyopewa 
mabanoni: 

i. Anguka (kauli ya kutendea) 
ii. Fundisha (kauli ya kutendwa) 

iii. Kimbia (kauli ya kutendwa) 
iv. Okoa (kauli ya kutendea) 
v. Somwa (Kauli ya kutenda)  

5. Tunga sentensi zako mwenyewe angalau tano na ubadilishe kila sentensi katika kauli 
ulizopewa. 

Funzo i. Kutambua na kutumia kiambishi cha wakati uliopita   - li – 

Shughuli 8.8 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Someni na kujadiliana kuhusu mnachotazama katika jedwali. 

Kiwakilishi alama ya wakati kitenzi  kielezi/ yambwa 
Ni-        -li-   soma  kitabu 
A-       - li-   cheza  kandanda 
U-       - li-   leta  maji 
M-        -li-   andika  barua 
Tu-        -li-   fanya  mtihani 
Wa-        -li-   enda  shuleni 

 
2. Mmegundua nini? Tunga sentensi zako mwenyewe kwa kuongozwa na mifano hiyo 

katika jedwali lililojuu. 

3. Someni tena mifano ifuatayo na kisha uzitunge katika njeo nyingine yoyote unayojua. 

1. Mwalimu alifundisha juzi. 

2. Baba alinunua gari mwaka jana. 

3. Niliandika barua asubuhi. 
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4. Alisoma Kiswahili  

5.Tulicheza kandanda vizuri 

Zingatia: Wakati uliopita huonesha kitendo ambacho kilifanyika katika majira yaliyopita/ 
muda mrefu uliopita. 

 

i. Mtindo wa kukubali 

Tazama jedwali lifuatalo; 

 

3. Shirikiana kusoma kwa sauti sentensi zifuatazo. 

Soma sentensi hizi kwa sauti. 

1. Nilisoma kitabu. 
2. Alicheza kandanda. 
3. Ulileta maji. 
4. Mliandika barua. 
5. Tulifanya mtihani. 
6. Walienda shuleni. 

ii. Mtindo wa kukanusha 

Katika hali ya kukanusha, viwakilishi vinageuzwa hadi mtindo wa kukanusha, alama ya 
wakati ambayo ni –li- inageuka –ku-. Kwa mfano, 

   a) Nilisoma barua.       -          Sikusoma barua. 

4. Katika jozi, shirikiana kusoma kwa sauti na kujadiliana kuhusu sentensi zifuatazo 
zilizokanushwa.  

(a) Hakucheza kandanda. 
(b) Hukuleta maji. 
(c) Hamkuandika barua. 
(d) Hatukufanya mtihani. 
(e) Hawakuenda shuleni. 

 



MTAALA WA SEKONDARI

84

84 
 

Zingatia: Vitenzi vya silabi moja katika hali ya kukanusha hupoteza ku-. 

Kwa mfano; 

1. Sikula chakula jana.  
2. Hakuja nyumbani. 
3. Hatukunywa maji. 
4. Wagonjwa hawakufa. 
5. Musa hakuwa rais wetu. 
6. Shirikiana na jirani yako darasani kukanusha sentensi hizi zifuatazo. 

 

Vitenzi vya silabi zaidi ya moja. 

1. Mama alisahau kupika chakula. 
2. Tulizungumza Kiswahili. 
3. Waliezeka nyumba. 
4. Baguma alitandika kitanda chake. 
5. Kanzira alicheza muziki na Mutesi. 
6. Kato alikuja shuleni jana. 

Funzo j. Kuandika Insha 

Shughuli 9.8 Kuandika 

Katika makundi, saidiana kuandika insha inayoanza; "Siku yangu ya kwanza katika shule ya 
upili ilikuwa ya kusisimua..." 

 

Shughuli ya jumla 
Tangu ujiunge na shule yako hii, umepata marafiki ambao mshazoeana. Mnashirikiana katika 
kufanya kazi mbalimbali shuleni, Shuleni pia, kuna watu mbalimbali ambao hushughulikia 
kazi mbalimbali shuleni.  

a. Kwa maelezo, simulia jina lako, shule yako, inapatikana wapi? 
ni kitu gani unapenda kuhusu shule yako? Ni watu 
wanaopatikana shuneni kwako? Watu hao wanasaidia katika 
kufanya zipi? Ni sehemu zipi za shuleni unazojua na ni shughuli 
zipi zinazotendeka huko? 

b. Yaandike masimulizi yako uliyoyatoa hapo juu.  
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Zingatia: Vitenzi vya silabi moja katika hali ya kukanusha hupoteza ku-. 

Kwa mfano; 

1. Sikula chakula jana.  
2. Hakuja nyumbani. 
3. Hatukunywa maji. 
4. Wagonjwa hawakufa. 
5. Musa hakuwa rais wetu. 
6. Shirikiana na jirani yako darasani kukanusha sentensi hizi zifuatazo. 

 

Vitenzi vya silabi zaidi ya moja. 

1. Mama alisahau kupika chakula. 
2. Tulizungumza Kiswahili. 
3. Waliezeka nyumba. 
4. Baguma alitandika kitanda chake. 
5. Kanzira alicheza muziki na Mutesi. 
6. Kato alikuja shuleni jana. 

Funzo j. Kuandika Insha 

Shughuli 9.8 Kuandika 
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kufanya zipi? Ni sehemu zipi za shuleni unazojua na ni shughuli 
zipi zinazotendeka huko? 

b. Yaandike masimulizi yako uliyoyatoa hapo juu.  
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Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Watu wa shuleni. 
b. Kzi za watu wa shuleni. 
c. Watu wanaofanya kazi shuleni. 
d. Vitu vya shuleni.   
e. Matumizi ya vitu vya shuleni. 
f. kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
g. Upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U–YAkatika sentensi. 
h.  Kauli za mnyambuliko wa vitenzi pamoja na matumizi yake katika sentensi. 
i. Kiambishi cha wakati uliopita pamoja na matumizi yake katika sentensi. 
j. Ukanushaji wa kiambishi kanushi cha wakati uliopita na akanushe sentensi. 
k. Uandishi wa insha  
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MADA KUU 1.9: MICHEZO 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

Misamiati 
Msingi 
Mkakamavu 
Udhaifu 
Anufaike 
Kukadirika 
Nadra 
Kisaikolojia 
Masibu 
Waliowakwasi 
Maarufu  

Mada hii itakuwezesha: 

a. kutambua na kutaja michezo mbalimbali. 
b. kuwataja wachezaji mashuhuri wa nchini na kimataifa. 
c. kucheza michezo. 
d. kubainisha vifaa vya michezo. 
e.  kutaja manufaa ya michezo. 
f. kuelewa namna ya kuepukana na ajali katika michezo. 
g. kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
h. kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U–I katika sentensi. 
i.  kubainisha matumizi ya viunganishi. 
j. kutunga sentensi kwa kuzingatia wakati timilifu. 
k. kukanusha sentensi za wakati timilifu. 
l. kutambua hatua za uandishi wa insha. 
m. kuandika insha ya mwongozo. 
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Utangulizi 

Siku hizi michezo imekuwa ya manufaa kwa nchi nyingi. Michezo hii huwa ya aina nyingi sana 
na yote hufurahisha watazamaji wake. Je, wewe umewahi kushiriki katika mchezo wowote? 
Ni mchezo upi ambao unapenda sana?  Unajua vifaa vinavyotumiwa katika michezo 
mbalimbali? Je, unajua umuhimu wa michezo hii kwa nchi?  Je, unajua namna unavyoweza 
kujikinga kutoka kwa ajali ukiwa unacheza? Mada hii itakuhimiza kushiriki katika michezo ili 
kufurahia manufaa yake. 

Funzo a: Kutaja michezo mbalimbali inayochezwa 

Shughuli 1.9: Kusikiliza na kuzungumza 

Katika vikundi, 

1. Jadiliana juu ya michezo mbalimbali inayochezwa na kisha kila kikundi kitaje michezo 
kiliyojadili. 

2. Igizeni namna michezo inayohusisha mbio inavyochezwa. 
3. Someni na kuigiza jinsi michezo mbalimbali inavyochezwa. 

Someni na kujadiliana kuhusu aina ya michezo ifuatayo 

1. Mieleka: Ni mchezo ambao watu wawili hushindana nguvu kwa kupigana na kuangushana 
au kubiringishana.  

3. Mpira wa vikapu: Ni mchezo wa mpira ambao timu mbili hushindana katika kutupa mpira 
kwa mikono kuuingiza katika kikapu kinachokuwa juu.     

4. Voliboli - Mchezo wa timu ya watu sita unaochezwa kwa mikono kwa kupiga mpira na 
kuuvusha juu ya wavu ulioweka katikati ya kiwanja kuelekea timu pinzani. 

5. Mpira wa pete/netiboli - Mchezo wa mpira wa mikono unaochezwa na watu saba kila upande 
kwenye uwanja ambao goli zake ni milingoti miwili mirefu yenye pete na nyavu. 

6. Hoki - Mchezo wa mpira ambao wachezaji hucheza kwa kutumia magongo maalumu. 

7. Gofu - Mchezo unaochezwa kwa kuupiga mpira mdogo kwa kingoe. 

8. Naga/gori - Mchezo unaofanana na mpira wa mguu ambao wachezaji huruhusiwa kukamata 
mpira na kukimbia nao. 
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9. Chesi/saratanji/bao - Mchezo unaofanana na bao ambao huchezwa na watu wawili ambapo 
kila mmoja anakuwa na vipande 6 vya kucheza vinavyoweza kusogezwa juu ya ubao wenye 
umbo mraba kwa uelekeo tofauti. 

10. Kareti - Mtindo wa upiganaji wa kijapani ambapo mpiganaji hutumia mikono na miguu. 

11. Judo - Mchezo wa mieleka ambao huchezwa na watu wawiliwawili. 

12. Kriketi - Mchezo unaochezwa na timu mbili ambapo kila moja inakuwa na mchezaji. 

13. Mbio - mwendo wa kasi au upesi. 

14. Jugwe - Mchezo wa kuvutana kwa kamba unaochezwana timu mbili zenye wachezaji kumi 
na wawili kila moja. 

15. Msabaka - Mashindano ya mbio za farasi wanaoongozwa na wapanda farasi. 

 16. Sarakasi - Michezo inayofanywa kwa ustadi mkubwa ambayo huonyesha matendo ya 
kishujaa na ya kushangaza. 

17. Mlenge - Mashidano ya kulenga shabaha kwa kutupa vijiti vinane. 

18. Langalanga - Mbio za vijigari vidogo dogo. 

19. Kuogelea: Mchezo wa kuogelea majini. 

3. Ambatanisha picha zifuatazo na michezo mbalimbali uliyosoma hapo juu 

 

Funzo b: Kujadili michezo na wachezaji mashuhuri wa kimataifa 

Shughuli 2.9 Kusikiliza, kusoma na kuandika 

Katika makundi, 

1. Tazameni picha zifuatazo na kuelezea mnachona kutokana na picha hizo. 
2. Ambatanisha msamiati wa michezo uliosoma hapo awali na picha hizi. 
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3. Katika vikundi, 
Jadiliana kuhusu michezo na wachezaji mashuhuri wa kimataifa na kisha katika 
makundi: 

a. Tajeni wachezaji mashuhuri ambao mnajua. 
b. Tajeni michezo ambayo wachezaji hao hucheza. 
c. Tajeni na kuigiza jinsi michezo hiyo inavyochezwa. 

4. Jadiliana kujibu maswali yafuatayo; 

i. Mchezo wa kushikana na kuangushana huitwa _____. 
ii. Jina jingine la mchezo wa soka ni mchezo wa _____. 

iii. Mchezo wa ngumi pia huitwa _____. 
iv. Mchezo wa soka huwa na wachezaji wangapi kila upande? 
v. Mchezo wa kuruka kwa kutumia mti huitwa? 

vi.  Mchezo wa watoto wa kugotanisha miguu miwili pamoja na kurukaruka kwa kwenda 
mbele na nyuma ni _____. 

vii. Mchezo wa kuvuta kamba wa timu za watu kumi na wawili kila upande huitwa _____. 
viii. Mashindano ya mbio za farasi au watu ni _____. 

ix. Mchezo wa magongo uchezwao na watu wawili au wanne ambao huingiza mipira katika 
vishimo huitwa _____. 

x. Mbio za vijigari vidogo huitwaje? _________ . 

Taz: 1. Soka/kandanda/kambumbu ni mchezo unaochezwa kwa miguu na huchezwa na timu 
mbili zinazoshindana.            

5. Someni na kujadiliana kuhusu wachezaji wafuatao 

     Mchezo wa tenisi                               Wachezaji mashuhuri wa michezo mbalimbali 
 Jina la mchezaji Aina ya mchezo Uraia 
1. Stephen Kiprotich Mbio za masafa marefu Mwana Uganda 
2. Geoffrey Massa Kandanda Mwana Uganda 
3. Dorcus Inzikuru Mbio za masafa marefu MwanaUganda 
4. Serena Williams Tenisi Mmarekani 
5. Michael Jordan Mpira wa vikapu Mmarekani 
6. John Mugabi Masumbwi Mwana Uganda 
7. Michael Schumacher Magari ya langalanga Mjerumani 
8. Sarah Sjostrom Uogeleaji  Mswidi 
9. Sam Ssali  Mbio za magari Mwana Uganda 
10. Peace Proscovia Drajole netiboli Mwana Uganda 
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6. Kwa kuongoza na jedwali a wachezaji mashuhuri, taja wachezaji mashuhuri unaowajua 
wewe pamoja na michezo yao. 

 

Funzo c: Kubainisha vifaa vinavyotumiwa katika michezo 

Shughuli 3.9: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana kuhusu vifaa ambavyo hutumia katika michezo na kisha: 

a. Kila kikundi kichore vifaa kilivyotambua 
b. Kila kikundi kidhihirishe jinsi kila kifaa hutumiwa. 
c. Soma na kujadiliana kuhusu mwonekano na matumizi ya vifaa vifuatayo; 
Kamba, Mpira, Mbao telezi, Maleba ya kuogelea, Firimbi, Boti, Baiskeli, Pikipiki, Wanyama, 
Viatu, maalum, Magongo 

 

Funzo d: Kutengeneza vifaa vya kutumia katika michezo 

Shughuli 4.9: Kusikiliza na kuzungumza 

Kwa kushirikiana katika jozi,  

a. Kila jozi itengewe vifaa vya michezo vya kutengeneza 
b. Kila jozi isimame mbele ya darasa na kuelezea jinsi vifaa vyao vinavyotengenezwa.

 

Funzo e: Kueleza manufaa ya michezo 

Shughuli 5.9: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika 

Katika vikundi, 

Jadiliana juu ya michezo mbalimbali na kisha: 

a. Tambueni manufaa ya michezo kwa jamii fulani na nchi kwa ujumla. 
b. Kila kikundi kieleze manufaa ya michezo kiliyojadili. 
c. Jadiliana na kusoma kuhusu manufaa ya michezo yafuatayo; 
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i. Huchangamsha ubongo ili ufanye kazi vizuri. 
ii. Huleta afya bora 

iii. Huzuia maradhi kumshambulia mtu kwa urahisi. 
iv. Michezo humfanya mtu kuwa mwenye furaha kila wakati. 
v. Michezo ni ajira kwa watu wengine. 

vi. Inakuza ushirikiano na umoja watu wanapokuja pamoja kutazama michezo. 
vii. Inaletea nchi sifa hasa wachezaji mashuhuri wanapotamba. 

Funzo f. Namna ya kuepukana na ajali katika michezo. 

Shughuli 6.9 Kusikiliza na kuzungumza 

Katika makundi, 

1. Jadiliana kuhusu michezo mbalimbali pamoja na wachezaji wake mbalimbali. 
2. Ungewashauri namna gani wachezaji ili kujikinga ajali mbali mbali katika michezo. 
3. Someni na kujadiliana mambo muhimu yafuatayo 

i. Epukana na kufanya mambo kwa harakaharaka bila mpango. 
ii. Kanuni za mkufunzi lazima zifuatwe kwa makini sana. 

iii. Vaa mavazi yanayopaswa kushabihina na aina ya mchezo husika. 
iv. Epukana na ulaji wa vyakula vingi sana wakati wa michezo. 
v. Mazoezi ya muda kwa muda yanapaswa kufanya ii viungo vya mwili viwe sawa. 

vi. Iwapo mtu anahisi dalili zote za maumivu, amwone daktari mara moja. 

 

Funzo g. Ufahamu 

Shughuli 7.9 Kusoma na kuandika 

Katika makundi, 

1. Someni na kujadiliana kuhusu taarifa katika makal hii.                                           

Michezo ina faida nyingi katika katika maisha ya binadamu. Kuna aina nyingi sana ya michezo 
katika jamii kama vile kandanda, mpira wa pete, riadha, masumbwi na kadhalika. 

Ukiwa kama mwana michezo ndani ya jamii kwanza unakuwa na afya ya kutosha katika mwili 
wako kutokana na mazoezi ambayo huwa unafanya mara kwa mara. Basi utakuwa 
mkakamavu na afya tele. 
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Pili, kama mwana michezo, mtu yeyote anayefanya mazoezi ni vigumu sana kupata maradhi 
ya mara kwa mara kutokana na mazoezi anayoyafanya. Vijidudu vingi vya maradhi 
humshambulia mtu ambaye ana udhaifu katika mwili wake. Kwa wale wanaofanya mazoezi, 
tatizo hili huwa ni nadra sana kuwapata. 

Vile vile, mchezaji kila wakati huwa ni mwenye furaha. Hii ni kwa sababu michezo huwa 
ikimfanya mtu kupata utulivu wa kisaikolojia na hivyo basi kusahau masaibu ambayo 
yamekuwa yakimwandama. Ni asilimia ndogo sana ya wana michezo ambao hawana raha 
ikilinganishwa na wale ambao wana raha. 

Michezo ni ajira. Baadhi ya wanamichezo humu duniani wamefanya michezo kuwa kazi zao 
kwa sababu ya malipo mazuri wanayoyapata kutokana na michezo hiyo. Kuna baadhi ya wana 
michezo waliowakwasi sana kwa kutokana na michezo kiwango cha kuwashtua hata viongozi 
maarufu wa kisiasa ulimwenguni. 

Kupitia michezo, tunafunzwa kutumia mawazo na akili zetu kwa sababu katika mchezo 
wowote ule, lazima mchezaji awe mbunifu ndio aweze kushinda. Bila kuwaza kimaantiki, 
mchezaji anaweza kugonga mwamba, na hiyo iwe ndiyo mwisho wa ndoto yake maishani. 

Katika hitimisho hivyo basi, michezo ina faida nyingi sana ambayo haiwezi kukadirika. Ni 
wajibu wa kila mtu, mdogo kwa mkubwa, awe mpenzi wa michezo ili anufaike zaidi katika 
maisha yake. 

2. Shirikiana na wenzako kusoma na kujibu maswali yanayofuata. 

i. Je, habari hii inastahili kuwa na mada ya aina gani? Pendekeza. 
ii. Dondoa mifano mitatu ya michezo iliyozungumziwa katika ufahamu huu. 

iii. Mtu ambaye ana udhaifu katika mwili wake hupatwa na shida gani kulingana na 
mwandishi? 

iv. Ni ushauri upi anaotoa mwandishi katika aya ya mwisho? 
v. Je, habari hii inakufunza nini? 

 

Sarufi 

Funzo h: Kutumia nomino za ngeli ya u-i 

Shughuli 8.9 Kusoma na kuandika 

Katika makundi,  

1. Someni na kujadiliana kuhusu matumizi ya nomino za ngeli ya u-i katika sentensi. 
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Ngeli ya U-I 

Ngeli hii hurejelewa kama ngeli ya U-I kwa sababu nomino katika ngeli hii huwakilishwa na ‘U’ 
katika umoja na ‘I’ katika wingi. Nomino katika ngeli hii huanza na ‘M’ katika umoja na ‘MI’ 
katika wingi. Katika ngeli hii, kuna majina ya mimea, miti na nomino nyingine. 

Someni na kujadiliana kuhusu mifano ya nomino za ngeli hii. 

                                                                     

        Mhogo                                                                                                    Mihogo 

                                                                 

     Mgomba                                                                                           Migomba 

                                                                               

    Mhindi                                                                                                  Mihindi 

                                                                      
Mwembe                                                                                           Miembe 
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        Mhogo                                                                                                    Mihogo 

                                                                 

     Mgomba                                                                                           Migomba 

                                                                               

    Mhindi                                                                                                  Mihindi 

                                                                      
Mwembe                                                                                           Miembe 
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Mpaipai                                                                                             Mipaipai 

                                                                     

  Mnazi                                                                                                Minazi 

                                                    

 Mkate                                                                                                  Mikate 

 

                                                               

       Mfuko                                                                                            Mifuko   
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     Mkono                                                                                               Mikono      

                                                                                                 

   Mguu                                                                                                       Miguu       

                                         

Mshipi                                                                                                     Mishipi 

                                 

          Msikiti                                                                                    Misikiti 

Mifano ya sentensi za umoja katika ngeli ya U-I 

1. Mkate huu ni mtamu.  

2. Mfuko wangu ni mkubwa.  

3. Mpapai ule si mrefu.  

4. Mguu wake umevunjika.  

Mifano ya sentensi za wingi katika ngeli ya U-I 

1. Mikate hii ni mitamu.  

2. Mifuko yangu si mikubwa.  

3. Mipapai ile si mirefu.  
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4. Miguu yangu imevunjika.  
 

2. Shirikiana katika kikundi chako kutunga sentensi sahihi katika umoja na wingi kwa 
kutumia nomino zifuatazo. 

(a) Mkebe 
(b) Mfereji 
(c) Mlima 
(d) Mpini 
(e) Mkufu 

 
 
Funzo i. Kutumia Viunganishi katika utunzi wa sentensi 

Shughuli 9.9. Kusoma na kuandika 
 
Katika makundi, 

1. Shirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya viunganishi katika utunzi wa 
sentensi. 

 

Zingatia. Viunganishi ni maneno yanaoyotumiwa kuunganisha neno moja na lingine, fungu la 
maneno na lingine au sentensi na nyingine.  

 
Mifano ya viunganishi; 
1. kama  

i) Utapata kazi kama utasoma Kiswahili.  
ii) Mpishi atapika chakula kama atapata kuni.  

2. kwa hiyo/hivyo  
i) Sijapata pesa nyingi kwa hiyo sitanunua gari.  
ii). Hatujalipa karo kwa hiyo hatutaenda shuleni.  

3. pia  
i) Wazazi pia watazungumza Kiswahili.  
ii) Mimi pia nilimwona rais.  

 
4. kwa sababu  

i) Sikusoma jana kwa sababu nilikuwa mgonjwa.  
ii) Hakupita mitihani kwa sababu hakusoma kwa bidii.  

5. lakini  
i) Nilienda shuleni lakini sikumwona mwalimu mkuu.  
ii) Nguruwe huyu anakula lakini hashibi.  
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6. ingawa  
i). Ingawa inanyesha, nitaenda shuleni.  
ii). Nitajibu swali hili ingawa ni gumu.  

7. kisha  
i) Mbabazi alichukua ng`ombe malishoni kwanza kisha akaenda shuleni.  
ii) Wanafunzi watasafisha darasa kwanza kisha waingie wasome  

8. au/ ama  
i) Unataka kalamu au kitabu.  
ii) Ama nitakula wali au ugali. 

9. ili  
i) Nimekuja shuleni ili nione mwalimu wa Kiswahili.  
ii) Tumesoma Kiswahili ili tupate kazi.  

10. ila/isipokuwa  
i) Wanafunzi wote waingie darasani ila Okello.  
ii) Watu wote watalipa isipokuwa wanafunzi.  

 
2. Shirikiana na wenzako katika kikundi kusoma na kuunganisha sententensi zifuatazo kwa 
kutumia viunganishi sahihi. 
i. Wananchi wanapenda amani. Wananchi wanapenda usawa. 

ii. Mwalimu huyu atafundisha. Atapata chaki. 
iii. Nipe kalamu. Nipe karatasi. 
iv. Nilitaka kumsaidia. Sikuwa na uwezo. 
v. Mtu huyu anatumia pesa ovyo. Ni mwizi. 
 

3. Jadiliana na kutunga angalau sentensi mbili kwa kila kiunganishi kutokana na 
vifuatavyo. 

(a) Pia 
(b) Ilhali 
(c) Isipokuwa 
(d) Licha ya  
(e) kwamba 

 
  
Funzo j. Kutunga sentensi katika - hali timilifu -me-  

Shughuli 10.9 Kusoma na kuandika 
 
Katika makundi, 

1. Someni na kujadiliana kuhusu matumizi ya hali timilifu. 

 Hali hii inatumiwa kuonesha kuwa kitendo kimetimika kabla ya kutolewa kwa taarifa.  
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Kwa mfano;  
Soma sentensi hizi kwa sauti.  

1. Nimechota maji.  
2. Mohamed amekula ugali.  
3. Rais ameteua mawaziri.  
4. Kafeero ameenda Kampala  
5. Nimekamilisha zoezi. 

 
Mtindo wa kukubali  Mtindo wa kukanusha  

Nimepiga kelele.  Sijapiga kelele.  

Amepika chakula.  Hajapika chakula.  

Umesafisha vyombo.  Hujasafisha vyombo.  

Mmekuja hapa.  Hamjaja hapa.  

Tumefanya kazi.  Hatujafanya kazi.  

Wamekunywa pombe.  Hawajanywa pombe 

 
Tanbihi:  

Katika mtindo wa kukanusha, alama ya wakati-me hugeuka –ja-. Vitenzi vya silabi moja, 
hupoteza –ku- ya vitenzi jina katika hali ya kukanusha. 

2. Shirikiana katika makundi kujibu maswali yafuatayo 

a. Andika sentensi hizi katika hali ya kukanusha 

i. Baba amekuja shuleni 
ii. Mwalimu amefundusha leo. 

iii. Leo tumekula chakula. 
iv. Nimepata fedha zangu. 
v. Wanafunzi wamepita mitihani yao. 
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Funzo k. Kuandika Insha 

Shughuli 11. 9 Kuandika  

Katika makundi yenu madogo, shirikiana kuandika insha kuhusu mchezo mnaoupendao na 
kisha mwasilishe kazi yenu kwa wenzenu darasani. 

 
Shughuli ya jumla 
Shuleni kwenu kuna michezo mbalimbali. Wanafunzi mblimbali hupenda kucheza michezo 
mbalimbali pia. Kuna televisheni ambako siku za wikiendi, wanafunzi hutazamia michezo 
mbalimbali ya kitaifa na ya kimataifa. 
 

a. Elezea kuhusu michezo mbalimbali inayochezwa shuleni, jinsi inavyochezwa, vifaa 
vinavyotumiwa katika michezo hiyo. 

b. Kwa nini unafikiri ni muhimu kushiriki katika michezo mbalimbali ya wanafunzi. 
 
Muhtasari wa mada 
Katika mada hii, umejifunza kuhusu, 
 
a. Michezo mbalimbali. 
b. Wachezaji mashuhuri wa nchini na kimataifa. 
c. Vifaa vya michezo mbalimbali vya michezo 
d. Manufaa ya michezo. 
e. Jinsi ya kuepukana na ajali katika michezo. 
f. Kusoma na kujibu maswali kutokana na makala. 
g. Upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U–I katika sentensi. 
h.  Matumizi ya viunganishi. 
i. Utunzi wa sentensi kwa kuzingatia wakati timilifu. 
j. Ukanushaji wa sentensi za hali timilifu. 
k. Hatua za uandishi wa insha. 
l. Uandishi wa insha. 
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